AE. Racing Club
16 ตุลาคม 2024 00:22:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางไทยกับยาง% ครับ  (อ่าน 1547 ครั้ง)
samphop
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 23:19:45 »

คืออยากรู้ว่ายางไทยกับยาง% ตัวไหนดีกว่ากันครับ เห็นวางยางไทยสภาพใหม่ราคาถูกดี เลยอยากเก็บข้อมูล อ่านหนังสือ
khonjengji
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 23:55:43 »

ยางใหม่ย่อมดีกว่ายางเก่าครับ ใช้ได้ นานๆเลยครับ  ยางเปอร์เซ็นบางทีก็ไม่ค่อยดี

4AGE 20V
AE.พาฝัน
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 23:59:05 »

ยางใหม่ย่อมดีกว่ายางเก่าครับ ใช้ได้ นานๆเลยครับ  ยางเปอร์เซ็นบางทีก็ไม่ค่อยดี

จริงครับ สุดยอด
samphop

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 00:10:08 »

คำนับ ขอบคุณครับ
WIMON100
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 08:14:07 »

ยางใหม่ดีกว่า % ใช้มาแล้วเยอะแล้ว ราคาเพิ่มอีกหน่อยซื้อยางไทยดีกว่าถ้างบน้อย

Rong Fuel-Up

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 09:13:08 »

ยางไทยแท้ๆ ได้มาตรฐานมอก. ใช้ดีกว่าพวกยาง%เยอะครับ
PaoDude22 ~Levin AEM POWER~
AE Racing Club Staff

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 09:15:04 »

ยางไทยแท้ๆ ได้มาตรฐานมอก. ใช้ดีกว่าพวกยาง%เยอะครับ

แล้วถุงยาง% ดีมั๊ยคับ เห็นพี่ใช้บ่อย   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 10:37:21 »

ฺBS ก็ Made in Thailand
Good year ก็ Made in Thailand
dunlop ก็ Made in Thailand

ผมว่า ใช้คำว่า ยางไทย อารมร์ เหมือนดูถูกยาง ว่า เป็นของไทย แล้วจะห่วย  สู้ ยางเ่ก่าใช้แล้วของญี่ปุ่นไม่ได้

อันนี้ผมว่ามันแล้วแต่ รายละเอียดปลีกย่อย ครับ 

เพราะ บางที ถ้าไปเจอ ยาง % ญี่ปุ่น ที่สภาพสวยๆ ส่วนใหญ่ พ่อค้าที่ทำเรื่องประมูลล้อ มาขาย มักจะเจอ บ่อยๆ พวก AD08 RE11 สภาพสวยๆ ใช้ไม่เกินปี
แบบนั้นถ้าเทียบกับ ยางตลาด ภายในประเทศ ก็ มีลังเล กันได้ครับ

แต่ถ้าคุณไม่ได้ อยู่ในวงการ ขายล้อและยางมือสอง  แนะนำ ให้ กัดฟันเบิก ยางใหม่ ใช้ดีกว่า ครับ Wink

ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 10:44:23 »

ผมก็ใช้ยางผลิตในไทยนะครับ กับบริสโตน ผมว่าในไทยนะ ถ้าได้มาตฐานก็โอเคอยู่ครับ แต่ถ้าไม่ได้รับมาตฐานมาก็มีบ้าง ต้องดูหน่อย ส่วนตัวผมเวลาซื้อยางขอใหม่ดีกว่า อย่างน้อยก็เช็คอายุได้ ยางเป็นส่วนติดถนน ลงทุนนิดครับ อย่าได้ไปประหยัดเลย คนที่ประสบปัญหายางแตกไรมานี่รู้เลยครับเป็นไง ผมเคยอยู่รอบ โดนไรตำไม่รู้ ยางรั่วเลยที่ความเร็วประมาณ 120-140 กับยางที่ใช้ปัญจุบัน รู้สึกแก่ง ๆ นิด (โดนหลังขวา) เลยค่อย ๆ ประคองเข้าซ้าย (ตนเองอยู่ขวาสุด เส้นนครสวรรค์ที่เป็น 4 เลน แล้วรถค่อนข้างมาก กว่าจะเข้าซ้ายได้ก็ไปประมาณ 1 - 2 กิโลแล้วนะครับ) จอดได้ยางเสียไปแล้ว 555 แต่คิดในแง่ดี ถ้ามันเกิดแตกแบบระเปิดไปไม่เหลือยางนี่ เหอะ ๆ สงสัยจะงานเข้า ยังดีที่ว่ายางแค่แตก แล้วยังบดไปโดยไม่เสียการทรงตัวครับ

อ้อ ยางอะไหล่ แนะนำยาง % ก็ได้ครับ เพราะ ใช้แค่ชั่วคราวแต่ก็ต้องหมั่นเช็คด้วยนะครับ เดี๋ยวจะหาเปลี่ยนไม่ได้

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
pae2020
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 11:15:08 »

ผมจะใช้ยาง % ก็ต่อเมื่อ ยางเส้นใดเส้นหนึ่งแตกจนปะไม่ได้ เป็นการใช้ชั่วคราวทดแทนอ่ะครับ...

ถ้าเปลี่ยนเป็นคู่หรือยกชุด ผมจะซื้อยางเบิกใหม่...
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 12:03:52 »

อยากได้ถูกก็ยางเกาหลีก็ได้น่ะครับ ต่อไปราคายางจะถูกกว่านี้เพราะภาษีนำเข้าจะกลายเป็น 0% จากการทำประชาคมเสรีการค้าอาเซียน (FTA)

Toom
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

EE90 1989 5A FE A/T

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 12:14:24 »

ตอน รอเค้าเปลี่ยนยาง เห็น เจ๊เจ้าของร้าน ให้ลูกน้อง ไปเก็บยาง % ที่ทาน้ำยาแล้วตากแดดใว้ บอกตากเป็นวันแล้วน่าจะแห้งแล้ว
......??

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 16:35:36 »

สำหรับยางมือ2ผมจะซื้อกับคนที่รู้จักเท่านั้นอ่ะ
ยางนอกยอมรับว่าดีจริงคับแต่ต้องเป็นเกรดสูงกว่า
ยางทั่วๆไปที่ขายกันผมว่าคุ้มคับ

แต่ยางบางรุ่นดีเกินไปสำหรับบนถนนธรรมดาเอามาใส่ก็ไม่ดี

ถ้าเอาสบายใจจัดของใหม่ไปเลย

แต่ที่ไม่เอาแน่คือยางจีนเกาหลีมาเลย์อินโดเพื่อนรอบข้างใช้
ยังไม่ทันไรมีปัญหาซะล่ะ

AE has brought us to MEET

Poppy@pacman
มือใหม่หัดขับ
*

รถไม่แรงมันผิดตรงไหน

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 22:19:02 »

ถ้าเป็นยางยี่ห้อของไทยผมเคยเจอปัญหาคือ
1 DEESTONE อันนี้ซื้อมาใส่รถ Lancer Champ ขนาด 175/65/14 ผลปรากฎ่า ยางใหม่ๆทั้ง 4 เส้น เปลี่ยนมายังไม่ถึงวัน รถวิ่งสั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ Check ดูพบว่ายางไม่กลมครับ บวมทั้ง 4 เส้น ทั้งๆที่เป็นยางใหม่ปีใหม่ สดๆ สุดท้ายเคลมร้านเปลี่ยนเป็น MAXXIS จบครับ นิ่งสนิท
2. VEE RUBBER อันนี้ใช้กับรถกระบะ ยางใหม่เหมือนกัน วิ่งปกติดี แต่เผลอเบียดฟุตบาทเข้าหน่อยแก้มยางร้าวเรยครับ เกือบแตก ดีที่ไม่ได้บรรทุกของไปด้วย

เลยอยากจะฝากบอกว่าบางครั้งยางใหม่แต่ถูกก็อาจจะมีความเสี่ยงเหมือนกัน โปรดเลือกซื้อยางยี่ห้อที่มีมาตราฐานดีๆจากคนขายที่เชื่อถือได้ด้วยนะครับ 
samphop

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 22:26:33 »

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้อีกแว้วววว   ฮิฮิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์