AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 01:06:23 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกลิ่นน้ำมันตอนจอด  (อ่าน 24130 ครั้ง)
theboss
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 18:06:57 »

ตอนเช้าขับรถไปที่ทามงานจอดรถปกติ เสร็จแล้วปรากฏว่าได้กลิ่นน้ำมันเบนซินบริเวณล้อหลังซ้ายและขวาก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้กลิ่นอะไร เวลาขับก็ไม่ได้กลิ่น รถติดแก็สคับแล้วน้ำมันที่ใช้เป็นแก็สโซฮอล 95 คับ
อยากรบกวนสอบถามอาการเพื่อนๆๆหน่อยคับว่าสาเหตูเกิดจากอะไร   คำนับ คำนับ
thanapun014
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 18:16:10 »

ก้มไปมองใต้ท้องรถ ถ้าหันหน้าเข้ารถ ฝั่งขวามือเราคับ

ก้มมองไปใต้ท้องรถ บริเวณหน้าล้อหลังนะ

จะะเห็นถังน้ำมัน และสายน้ำมันที่ต่อกันไปมา ประมาน3-4 เส้น

รองดูว่ามีสายไหนแตก ไหมคับ หรือซึม

เพราะผมก็แตกมา เติมน้ำมันไป500 ร้อย ใช้แก๊ซ เหมือนกัน

ไปจอดที่ปั้มเข้าห้องน้ำออกมาได้กลิ่นน้ำมัน ตรงล้อหลัง ก้มไปดูไหลเป็นทางเลย

แล้วไหลเร็วด้วย สรุปท่อแตกวิ่งไปหาร้านทำสุดท้ายไม่มีร้าน จอด เอาสายหม้อน้ำไปเสียบแทน

ไว้ก่อนกลับมาบ้าน สรุปน้ำมันหมดถังคับ
theboss

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 18:19:49 »

ก้มไปมองใต้ท้องรถ ถ้าหันหน้าเข้ารถ ฝั่งขวามือเราคับ

ก้มมองไปใต้ท้องรถ บริเวณหน้าล้อหลังนะ

จะะเห็นถังน้ำมัน และสายน้ำมันที่ต่อกันไปมา ประมาน3-4 เ
รองดูว่ามีสายไหนแตก ไหมคับ หรือซึม

เพราะผมก็แตกมา เติมน้ำมันไป500 ร้อย ใช้แก๊ซ เหมือนกัน

ไปจอดที่ปั้มเข้าห้องน้ำออกมาได้กลิ่นน้ำมัน ตรงล้อหลัง ก้มไปดูไหลเป็นทางเลย

แล้วไหลเร็วด้วย สรุปท่อแตกวิ่งไปหาร้านทำสุดท้ายไม่มีร้าน จอด เอาสายหม้อน้ำไปเสียบแทน

ไว้ก่อนกลับมาบ้าน สรุปน้ำมันหมดถังคับ
ผมเคยก้มลงไปดูละคับ แต่ไม่เจอหยดน้ำมันเลยคับ แต่จะลองไปดูพวกท่อยางต่างๆที่แนะนำมาคับ ขอบคุณคับ
ajmoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 18:44:57 »

ปัญหาดังกล่าวเกิดจาก ถังดักไอน้ำมันเบนซินที่เกิดจากตัวดักไอน้ำมันครับ และจะเกิดกลิ่นแรงขึ้นเมื่อน้ำมันใกล้ ๆ หมดถังครับผม

ในรูปคือบริเวณที่ติดตั้งถังดังกล่าว

ส่วนวิธีการตรวจสอบให้ใช้วิธีเปิดฝาถังน้ำมัน โดยให้สังเกตุว่าเวลาเปิดมีแรงดันออกมาไหม ถ้ามีแรงดันออกมามากแสดงว่าท่อระบายตันต้องตรวจสอบครับ
ea_ae101
มือเก่าหัดแข่ง

ปั้นใหม่..ไหวมั้ยยย...เฮ้อออ

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 18:50:50 »

เคยเป็นอาการคล้ายๆของ จขกท. ของผมถังมีรอยร้าวทางด้านบนมองจากทางด้านล่างไม่เห็น เช็คตามสายน้ำมันแล้วไม่ขาดหรือแตกยกถังออกเลยเห็น
สรุปเปลี่ยนถังน้ำมันใหม่เลยครับกรณีของผม เช็คหลายๆที่แล้วคิดว่าป่ะถังมันน่าจะอยู่ได้ไม่นานครับ

theboss

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 18:53:36 »

ปัญหาดังกล่าวเกิดจาก ถังดักไอน้ำมันเบนซินที่เกิดจากตัวดักไอน้ำมันครับ และจะเกิดกลิ่นแรงขึ้นเมื่อน้ำมันใกล้ ๆ หมดถังครับผม

ในรูปคือบริเวณที่ติดตั้งถังดังกล่าว

ส่วนวิธีการตรวจสอบให้ใช้วิธีเปิดฝาถังน้ำมัน โดยให้สังเกตุว่าเวลาเปิดมีแรงดันออกมาไหม ถ้ามีแรงดันออกมามากแสดงว่าท่อระบายตันต้องตรวจสอบครับ
แล้วท่อระบายแรงดันอยู่ตรงไหนคับ
theboss

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 18:54:59 »

เคยเป็นอาการคล้ายๆของ จขกท. ของผมถังมีรอยร้าวทางด้านบนมองจากทางด้านล่างไม่เห็น เช็คตามสายน้ำมันแล้วไม่ขาดหรือแตกยกถังออกเลยเห็น
สรุปเปลี่ยนถังน้ำมันใหม่เลยครับกรณีของผม เช็คหลายๆที่แล้วคิดว่าป่ะถังมันน่าจะอยู่ได้ไม่นานครับ
เดวพุ่งนี้จะดูตามจุดต่างๆๆที่ช่วยแนะนำคับ
theboss

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 18:55:45 »

ขอบคุณทุกความเห็นที่ช่วยแนะนำคับ คำนับ
WIMON100
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 19:39:53 »

เหมือนกันครับถังดักไอ

PAtIPUT
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

AT190

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 20:39:17 »

อ่านหนังสือ

อดีตขับ AE ปัจจุบันขับ AT
tor20valve
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 20:45:47 »

สาย return กับ supply ที่ถังใต้เบาะหลังดูด้วยนะครับเปิดเบาะดู

Uploaded with ImageShack.us
AE.พาฝัน

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 21:12:31 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
¥¥ BALL ¥¥
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011 00:04:30 »

ของผมเปิดฝาถังน้นมีแรงดันออกมาครับเช็คท่อระบายตรงไหนครับอาจารย์หมู
ปล..บนถังดักไอผมเห็นเห็นมีกระปุกใหญ่อยู่ข้างท่อกรองอากาศมันคือกระปุกอะไรครับ
theboss

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011 00:19:03 »

คำนับ คำนับ
@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011 00:49:46 »

ดูถังน้ำมัน  ดูฐานหัวฉีด ดูสายน้ำมัน ทั้งเข้าและออก

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011 03:51:41 »

ผมก้อเป็นเหมือนกัน พอจอดเปิดประตูออกมา จะได้กลิ่นนํ้ามันแถวๆล้อหลัง แต่พอสักพักก้อหายไป ผมก้มเช็คสายต่างๆก้อไม่รั่ว ผมก้อเลยปล่อยเลยตามเลย มาลองใช้วิธีสังเกตุนํ้ามันเอาว่ามันจะหมดเร็วมั้ย ก้อไม่หมด ผมวิ่งจากกรุงเทพไปพะเยาประมาณ700กว่าโล ผมใช้นํ้ามันไปประมาณถังครึ่งครับ

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011 11:03:43 »

ตอนเช้าขับรถไปที่ทามงานจอดรถปกติ เสร็จแล้วปรากฏว่าได้กลิ่นน้ำมันเบนซินบริเวณล้อหลังซ้ายและขวาก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้กลิ่นอะไร เวลาขับก็ไม่ได้กลิ่น รถติดแก็สคับแล้วน้ำมันที่ใช้เป็นแก็สโซฮอล 95 คับ
อยากรบกวนสอบถามอาการเพื่อนๆๆหน่อยคับว่าสาเหตูเกิดจากอะไร   คำนับ คำนับ

เอารถขึ้นฮ้อยเช็คคับคาดว่าถังอาจรั่วซึมคับ

ผมเคยเป็นอยู่

เพื่อนทัก พอดีติดเครื่องไว้ เลยเห็น

แต่ถ้าดับเครื่องไม่หยดอ่ะ

AE has brought us to MEET

theboss

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011 18:45:23 »

วันนี้ลองหมุดดูละคับ แต่ไม่ได้สตาร์ทเครื่อง ดูพวกท่อยางต่างๆไม่มีฉีกขาดหรือแตก เดวจะลองดูตอนที่สตาร์ทตามที่ไห้คำแนะนำคับ  คำนับ คำนับ
evolutiongod
มือใหม่หัดขับ
*

EE100:4AGE 20V Auto

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013 09:03:24 »

มาช่วยเพิ่มเติมข้อมูล ผมเพิ่งเป็นเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ไม่มีรอยน้ำมัน ลองเช็คตาม คห. ด้านบนๆ แล้ว ลองเปิดฝาถังน้ำมันมีแรงดัน เลยลองให้ช่างตรวจ
ดูสรุป ใต้เบาะครับ เพราะตอนแรกมีกลิ่นแค่ด้านนอก ซักพักเริ่มเข้ามาในรถ

ลองเช็คใต้เบาะหลังดูครับ เปิดฝาปิดตรงด้านบนถังน้ำมันมีสายอยู่ 2 เส้น ของผมแตกเส้นนึง น้ำมันค่อยๆ ซึมออกมา กำลังตรวจสอบดูอีกซักพักว่ายังมี
กลิ่นแรงอยู่หรือป่าว เพราะตอนนี้กลิ่นเบาลงไปมาก เปิดแอร์ไม่ได้กลิ่น แต่จอดทิ้งไว้เปิดประตูมาจะมีกลิ่น เลยไม่รู้ว่ามันเป็นกลิ่นค้าง หรือมีรั่วจุดอื่น แต่
คิดว่าน่าจะไม่มี เพราะรอบรถไม่มีกลิ่นแล้ว ในรถกลิ่นลดลงไปมาก

THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013 09:32:52 »

ของผมเหม็น แต่ออกจากกระโปรงหน้ากับซุ้มล้อหน้าครับ ไม่ได้มาจากด้านหลัง น่าจะตรวจดูอะไรบ้าง จอดใหม่ๆหึ่งเลยครับ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์