AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 02:02:33 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 4 5 [6]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่เกิดขึ้นกับเวบ ส่งผลให้ต้องหยุดให้บริการมาหลายวัน  (อ่าน 8293 ครั้ง)
Oon_Resist .CZ
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

มี Program จูน F-con S,SZ,IS,2.1,3.14,3.24 จำหน่าย

« ตอบ #100 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 09:36:38 »

เหนื่อยเลยครับนิว ขอบคุณมากๆครับผม  คำนับ คำนับ คำนับ

RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #101 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 09:53:25 »

นาน ๆ มาที มาอ่านแถลงการณ์จากน้านิวค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ดูแลบอร์ดทุก ๆ คนค่ะ

คำนับ

NoO_BenZ TZ#40..

ถึงกรูเป็น"เด็ก"ก้อไม่เกี่ยวกับ "มรึง"

« ตอบ #102 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 10:53:20 »

สุดยอด สุดยอด

" We r TZ "

บ้านหลังนี้..มีมากกว่า.."ความอบอุ่น"
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #103 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 10:57:35 »

คำนับ

AE has brought us to MEET

ตั้ม_NT.Z#003
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เต็มที่ เต็มใจ ให้ประชาชน

« ตอบ #104 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 11:37:11 »

ขอบคุณ น้านิว ครับ

"If You Want Peace, Prepare For War"
"แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์"
New.

Love me, love my AE

« ตอบ #105 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 11:43:16 »

รู้สึกเหมือนเขาจะให้อัพเป็น 64bit ครับ(อ่านของนาย Arantor)
 กับทำการ Re-number message ID เหมือนที่พี่นิวทำ

เอ...แล้วถ้าจะอัพเป็น 64 บิตนี่มันจะยุ่งมากไหมครับ?

ปล. ผมไม่ค่อยรู้เรื่องโปรแกรมเท่าไหร่นะครับ แฮะๆๆ

ถามว่าอัพเป็น 64 bit แล้วจะแก้ปัญหาไหม
จริงๆ ก็ต้องตอบว่าแก้ได้แต่ไม่ตลอดเหมือนกันครับ
เพียงแต่ว่าพอขยับเป็น 64 bit แล้ว จำนวนกระทู้ที่รองรับได้
จะขยายออกไปเป็นจำนวนมหาศาล 264 แต่สักวันหนึ่งก็จะเต็มได้
(แม้ว่าจะอีกนานมากๆๆ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีโอกาส)
และ database ก็ไม่สามารถรับข้อมูลจำนวนมากขนาดนั้นได้อยู่ดีครับ

และที่สำคัญเครื่องเซิร์ฟเวอร์ไม่ใช่ของเรา การจะอัพคงต้องให้ผู้ให้บริการอัพให้ด้วยน่ะครับ

คำนับ ตรบมือขอบคุณน้านิวกับทีมงานทุกๆคน ที่เสียสละเวลาอดหลับอดนอนแก้จนกลับมาใช้งานได้ ขอบคุณจากใจจริงครับ  คำนับ

เหอๆๆ เท่าที่อ่านมา ปัญหามันแก้ได้แค่ชั่วคราวเท่านั้น จะเกิดอีกแน่ แต่ไม่รู้เมื่อไร จะมีวิธีแก้ไข เพื่อให้มันไม่เกิดปัญหาไหมครับ แล้วทำไมโพสต์มันมากมายจังสามล้านเลยหรอ รึว่ามีคนพยายามทำอะไรกับเวปเรากันแน่ ผมหมายถึงคนนอกที่กำลังแฮ๊คหรือกำลังทำอะไรให้มันล่มไป อันนี้ผมคิดแบบทนายความนะน้านิว เวปเราดังระดับต้นๆของประเทศไทยเด้อ เป็นที่หมายตาของฝรั่งหรือนักธุรกิจหรือคนที่คิดไม่ดีจะยึดเวปนี้เป็นของตัวเองแน่  แหะ.. แหะ..
 แหะ.. แหะ..ที่พอทราบข่าวเนืองๆก็มีหลายเวปที่พอดังเป็นที่รู้จัก ก็ถูกโจมตี หรือถูกซื้อ หรือถูกทำให้ล่ม ไม่ก็แฮ๊คหายไปเฉยๆก็มี อยู่ๆก็กลายเป็นของคนอื่นไป อย่างนี้เป็นต้น ที่พอเอ่ยชื่อได้ก็เวปสนุกดอทคอม หนึ่งเวปล่ะ  ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้มากนัก เพียงแค่มีความเห็นเล็กๆเท่านั้น   มีอะไรที่พวกเราสมาชิกพอจะช่วยได้ ก็กรุณาแนะนำ ให้เป็นระบบด้วยครับ น้านิว อันนี้ขอน้านิวสละเวลาอีกนิด ช่วยอธิบาย หน่อย

ส่วนหนึ่ง เพื่อนสมาชิกเราก็เป็นนักค้าของอาชีพและสมัครเล่นกัน หน้าซื้อขาย จะมีการอั๊พๆๆๆๆๆๆ แล้วก็อั๊พๆๆๆๆ ตลอดเวลา อันนี้เขาหรือเธอรวมทั้งผมซึ่งไม่เป็นพ่อค้า เข้ามาดู มาอาศัยบ้านนี้เพื่อเป็นความรู้เพื่อแบ่งปัน จะได้ปฏิบัติตามได้ถูกครับ ยังไงก็ต้องขอบคุณเป็นอย่างสูงอีกครับครับ   ทีนี้ พวกเราก็ต้องช่วยกันรักษาเวปนี้ไว้ร่วมกันน้านิวและทีมงานด้วย อันไหนพอช่วยพอทำได้ทำครับ น้านิวแนะนำอะไรก็ทำตาม วันดีคืนดีมันจะเป็นแบบที่เป็นอีก แต่เราหวังว่าไว้นานๆมากค่อยเป็นดีกว่า  แหะ.. แหะ.. คำนับ ตรบมือ สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด เหอๆๆ อินเลิฟ

เท่าที่ดูจากจำนวนตอนนี้อีกไม่เกิน 2 ปี น่าจะเกิดปัญหานี้อีกครับ
จำนวนโพสท์มากถึง 3 ล้านจริงๆ เพราะนับรวมกระทู้ที่โดนลบไปแล้วด้วย
ทุกครั้งที่คลิก "ตั้งกระทู้" เลขจำนวนนี้จะถูกบวกเพิ่มไปทีละ 1 เสมอ
และบอร์ดตัวนี้ถูกใช้งานมา 3 ปีแล้ว ก็คงต้องมีช่วงเวลาปิดเพื่อบำรุงรักษาบ้างครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #106 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 11:57:56 »

ขอบคุณน้านิวมากๆเลยครับผม

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
ae blacknut2
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

เอ๋ 081-9141129,086-628-1129

« ตอบ #107 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 12:24:07 »

ขอบคุณน้ามากเลยครับ

ae blacknut2 + ae racingclub + doraemon project + 4efteclub + shimasu
เสริมยนต์บริการ(หม้อน้ำ+รถทัวน์) จรัญฯ13 02-8652417
เจี๊ยบเซอร์วิส 086-0482418
nooaom
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อึด ๆ ทน ๆ 4a แน่นนอน ครับ

« ตอบ #108 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 14:38:16 »

ขอบคุณน้านิว และผู้อยู่เบื้องหลังทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม ผมเป็นสมาชิกคนหนึ่งที่เข้าใช้งานบ่อย แต่ไม่ค่อยได้ช่วยเหลือทาง web
เท่าไหร่นัก มีอะไรให้ช่วยเหลือ หรือควรปฏิบัติอย่างไรให้ web ไม่เกิดปัญหายินดีทำให้ครับ ขอบคุณมาก ๆ อีกครั้ง ที่นี่มันกลายเป็น
บ้านของผมอีกหลังไปแล้ว ไม่ได้กลับบ้านหลายวัน คิดถึงครับ

1600 เดิม ๆ เรื่อย ๆ เปื่อย ๆ ขำ ๆ
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #109 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 14:52:43 »

ขอบคุณมากครับ มีอะไรให้ช่วยได้ก็บอกนะครับ

kampol

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #110 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 19:54:28 »

เนื่องจาก Message ID (หมายเลขกระทู้ + ตอบกระทู้)
ที่บอร์ดจะรันให้อัตโนมัติ มีเป็นจำนวนมากจนเกินกว่าที่บอร์ดจะคำนวณได้
ส่งผลให้บอร์ดทำงานผิดพลาด และไม่สามารถโพสท์กระทู้ได้

ในการแก้ปัญหาผมได้ทำการเรียงหมายเลขของข้อความใหม่ทั้งหมด
โดยเรียงให้อยู่ติดกันทำให้หมายเลขลดจำนวนไปครึ่งหนึ่ง
(จากเดิมที่รันไปถึงกว่า 3 ล้าน ตอนนี้เหลือประมาณ 1.5 ล้าน)
และแน่นอนเมื่อจำนวนกระทู้รวมกับตอบกระทู้รันไปถึงประมาณ 3 ล้านก็จะเกิดปัญหานี้อีก

หลังจากแก้ปัญหาแล้ว คงต้องดูผลการทำงานของบอร์ดอีกสักระยะ
หากมีปัญหาในการใช้งานก็แจ้งมาที่ผมได้ครับ

ผลกระทบที่จะพบแน่ๆ
- เมื่อรัน ID ของข้อความใหม่หมด ลิงค์ของกระทู้ที่เคยโพสท์จะยังชี้ไปที่ ID เดิม
ซึ่งอาจจะไม่มีกระทู้นั้นอยู่หรืออาจจะเป็นกระทู้อื่นที่ไม่ใช่กระทู้เดิม
ผมจะพยายามหาวิธีแก้ให้ลิงค์กลับมาทำงานถูกต้องเหมือนเดิม
แต่อาจจะต้องใช้เวลาในการแก้ไขในส่วนนี้ครับ
- ในการแก้ปัญหาบางกระทู้มีการลิงค์ผิดพลาด ทำให้ต้องลบข้อมูลเหล่านั้นทิ้ง
อาจจะทำให้กระทู้บางกระทู้หายไปได้ครับ

ส่วนเรื่องการลบกระทู้ที่ไม่มีประโยชน์ จะช่วยเรื่องประสิทธิภาพการทำงานของฐานข้อมูล
รวมถึงการบำรุงรักษาฐานข้อมูล แต่การลบจะไม่ทำให้ Message ID ลดลง
ดังนั้นเมื่อ ID รันไปถึง 3 ล้านก็จะมีปัญหาเช่นเดิม อย่างไรก็ตามควรช่วยกันลบเพื่อให้จำนวนข้อความลดลง
หากเกิดปัญหานี้อีกในครั้งหน้าเมื่อเรียงเลขใหม่จะได้มีช่วงให้ใช้งานได้อีก
(ถ้าไม่มี ID ว่าง เรียงเลขใหม่ไม่ได้ ถึงตอนนั้นก็ต้องล้างข้อมูลทิ้งอย่างเดียว)

และจะช่วยยืดระยะเวลาการเกิดปัญหานี้ได้ หากไม่โพสท์โดยพร่ำเพรื่อ
หรือโพสท์โดยไม่จำเป็น เช่น อัพกระทู้เก่าๆ ปั่นจำนวนโพสท์ ฯลฯ

**ใครอยากปั่นไม่ต้องปั่นให้เปลืองครับ แจ้งผมมาได้เลย อยากได้เลขอะไรเดี๋ยวจัดให้ครับ
(ยอมแก้จำนวนโพสท์ให้ใช้เวลาน้อยกว่ามานั่งแก้ปัญหามากมาย)

บอร์ดมีปัญหา แถม Database มีปัญหาตามอีกเลยทำให้การแก้ปัญหาต้องใช้เวลาเพิ่มขึ้น ??
ขออภัยในความไม่สะดวก ที่ต้องหยุดให้บริการหลายวัน และขอบคุณ HostingLotus ที่ช่วยแก้ปัญหา Database ให้เป็นอย่างดีครับ

ครับคุณนิว หลายวันทีเดียวครับคงเหนื่อยเหมือนกันนะครับ  ขอบคุณครับ

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
ooAmmYoo
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

« ตอบ #111 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 20:54:17 »

Oracle เลยครัีบ จบ.... ( แต่ต้องทำโฮสเอง ถ้าเช่าเค้าแพงแสรดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด  งอแง )

New.

Love me, love my AE

« ตอบ #112 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011 23:00:08 »

Oracle เลยครัีบ จบ.... ( แต่ต้องทำโฮสเอง ถ้าเช่าเค้าแพงแสรดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด  งอแง )

Oracle ก็มีปัญหาได้นะครับ เคยเจอปัญหาตอนพักเที่ยง อาหารมื้อนั้นอร่อยมากกก 5555 ร้องไห้

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
ATEE90 <® Zone>
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #113 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2011 00:51:08 »

สุดยอด คำนับ

EE90 เครื่องกากๆ
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #114 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2011 22:21:31 »

**ใครอยากปั่นไม่ต้องปั่นให้เปลืองครับ แจ้งผมมาได้เลย อยากได้เลขอะไรเดี๋ยวจัดให้ครับ
(ยอมแก้จำนวนโพสท์ให้ใช้เวลาน้อยกว่ามานั่งแก้ปัญหามากมาย)

แอบปั่นดีกว่า ล้อเล่นครับ ยังมีอยู่หรือคนแบบนี้ ผมไม่เห็นว่าจะได้ประโยชน์อันใดเลย เฮ้อ เหนื่อยใจแทนเว็บมาสเตอร์ครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
playboy

« ตอบ #115 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011 03:11:19 »

ขอบคุณครับน้านิว ไม่มีบ้านหลังนี้ก็เหงาครับ

หน้า: [«5]  «  1 ... 4 5 [6]   ขึ้นบน
  พิมพ์