AE. Racing Club
09 กรกฎาคม 2024 06:37:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการ เหยีนบเบรคไม่อยู่เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 18716 ครั้ง)
aotobort
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 15:03:16 »

อาการคือ เหยียบจนมิดเบรคไม่อยู่ครับผม  เพิงเปลี่ยนเบรคหลังมาครับ หน้ายังเหลือเลยไม่ได้เปลี่ยนครับ
ออกมาตั้งแตออกร้านมาเบรคไม่อยู่เลยครับ ช่างบอกปั้มเสีย ปั้มเปี่ยนแล้ว แต่หม้อเดิม ไม่หายครับ รบกวนน้าๆแนะนำทีครับ
อ้อตอนไลลม ช่างย้ำเบรครอบ กระพรือตามที่เหยียบครับ แล้วหลังจากดับเครื่อง สัก 3-5 วิ จะมีเสียงลมดังเหมือนลมรั่ว
แถวๆฝั่งหม้อลม ครับไม่รู้มาจากตรงไหน งงมากไม่รู้ทำไงดีครับผม กลัวโดนช่างบอกให้เปลี่ยน ไม่ตรงจุดเปลี่ยนแล้วไม่หายอีกครับ คำนับ คำนับ คำนับ
 เวียนหัว

<<nutt>>

<NC.Z> / ถึงจะพังก็ตังค์กรูเฟร้ย!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 15:06:38 »

อาการคล้ายๆหม้อลมรั่วเรยอ่ะคับ  ??

บ่องตงเครื่องเดิ๊มเดิม+KKT+TD05h ไว้จ่ายกับข้าวจ๊ะ
084.652.4314
aotobort

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 15:09:44 »

คำนับ

Mart AE100 ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4e bo ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 15:15:17 »

เปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่งประมาณ 1200 ครับ หรือลองไล่ลมใหม่ ...

pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 15:20:43 »

ลองติดเครื่องเฉยๆแล้วลงไปใช้มือกดเบรคดูเลยครับ ถ้ามีลมฟ่อๆๆๆก้อรั่วอยู่
ถ้าวิ่งอยู่ พอเบรคแล้วแข็งสู้เท้า ชัวร์เลยว่ารั่ว แรกๆยังพอใช้ได้ ไม่เกิน 2-3วัน ได้เสียวแน่ๆครับ.
เช๊คพวกท่อทางลมของมันด้วยนะครับ วันเวย์วาวล์ของมันด้วย

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
aotobort

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 15:41:48 »

เปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่งประมาณ 1200 ครับ หรือลองไล่ลมใหม่ ...
หม้อลมหาตรงรุ่นยากเลยครับผม
ลองติดเครื่องเฉยๆแล้วลงไปใช้มือกดเบรคดูเลยครับ ถ้ามีลมฟ่อๆๆๆก้อรั่วอยู่
ถ้าวิ่งอยู่ พอเบรคแล้วแข็งสู้เท้า ชัวร์เลยว่ารั่ว แรกๆยังพอใช้ได้ ไม่เกิน 2-3วัน ได้เสียวแน่ๆครับ.
เช๊คพวกท่อทางลมของมันด้วยนะครับ วันเวย์วาวล์ของมันด้วย
กดตรงไหนครับผม

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 15:52:09 »

ผมเข้าใจว่าถ้าหม้อลมรั่ว เราจะเหยียบเบรคไม่ลงเลย เพราะความแข็งของแรงเหยียบไม่พอที่จะดันน้ำมันเบรกไปกดลูกสูบในคาลิปเปอร์ได้...ผมเข้าใจถูกรึเปล่า  ตาปริบๆ

ถ้าถูก ตัดเรื่องหม้อลมทิ้งได้เลยครับ

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 16:09:24 »

ส่วนตัวผมเดาว่า
- ท่อลมเบรครั่ว แตก ซึม
- วันเวย์วาล์วบนท่อลมเบรคอาจจะมีปัญหา
ลองดูครับสู้ๆ
ปล. เชคน้ำมันเบรคด้วยนะครับ บางทีมีจุดรั่วซึม

aotobort

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 16:11:02 »

ผมเข้าใจว่าถ้าหม้อลมรั่ว เราจะเหยียบเบรคไม่ลงเลย เพราะความแข็งของแรงเหยียบไม่พอที่จะดันน้ำมันเบรกไปกดลูกสูบในคาลิปเปอร์ได้...ผมเข้าใจถูกรึเปล่า  ตาปริบๆ

ถ้าถูก ตัดเรื่องหม้อลมทิ้งได้เลยครับ
อันนี้แข็งเหมือนกันครับ ตอนเหยียบเบรค เหยียบลงไปได้แค่ลดความเร็วลงเล็กน้อยครับ แต่ผมลองขับมาเร็วๆแล้วเหยียบเบรคจนรู้สึกว่ามันมิดครับเพราะเหยียบจนรู้สึกว่ามันติดกับอะไรสักอย่างแล้วจนสุด ทื้อมากครับในขณะที่เหยี่ยบสุดรถก็ยังไม่หยุดครับ จะไปได้ต่ออีกประมา 2 ม อ่ะครับ เพราะถ้าปรกติ เหยียบมิดรถร่าจะหยุดได้แต่ นี่มันยังเลยไปต่อได้ครับ ตอนแรกตกใจมากเกื่อบทิ่มเอาคันหน้าเลยครับ เวียนหัว

mungming
มือเก่าหัดแข่ง

AE92 ------------------> 4A-20V BT inside

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 16:12:05 »

ลองย้ำเบรกดู ถ้าอยู่ลองไล่ลมใหม่
ถ้าไม่อยู่แสดงระบบเบรกรั่ว

โต๋เต๋อยู่อู่
aotobort

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 16:14:20 »

- วันเวย์วาล์วบนท่อลมเบรคอาจจะมีปัญหา
ปล. เชคน้ำมันเบรคด้วยนะครับ บางทีมีจุดรั่วซึม
ท่อลมเบรคตรงส่วนไหนเหรอครับน้าซี ส่วนวันเวย์วาล์วบนท่อลมเบรค ผมมีอีกตัวงั้นเดี๋ยวลองเปลี่ยนดู ได้ผลยังไงจะมารายงานครับผม คำนับ

aotobort

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 16:22:12 »

ลองย้ำเบรกดู ถ้าอยู่ลองไล่ลมใหม่
ถ้ารถวิ่งไม่เร็วซัก 20 kg/h ถ้ากดมิดอยู่ครับผม แต่ถ้าเร้วๆ เหยียบปุ๊ปมันจะทื้อๆครับ

digital

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 17:00:40 »

เป็นเหมือนกันเลย...
...................แล้วอาการ ขยับรถแล้วเบรค , ขยับรถแล้วเบรค...มันดัง อ๊อด ๆ แอ็ด ๆ เป็นทั้งหน้าและหลัง

...............แก้ตรงไหนครับ..........

.......ผ้าเบรคหน้าเพิ่งเปลี่ยนมา 5 เดือน ROCKBUL
.......ผ้าเบรคหลังเพิ่งเปลี่ยนมา 2 เดือน แบบอัดใหม่+เจียจาน

...ขอบคุณครับ...
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 17:05:05 »

ท่อลมเบรคตรงส่วนไหนเหรอครับน้าซี ส่วนวันเวย์วาล์วบนท่อลมเบรค ผมมีอีกตัวงั้นเดี๋ยวลองเปลี่ยนดู ได้ผลยังไงจะมารายงานครับผม คำนับ
ท่อลมเบรคคือท่อลมที่ออกจากหม้อลมไปท่อร่วมไอดีน่ะครับ
ถ้ารถวิ่งไม่เร็วซัก 20 kg/h ถ้ากดมิดอยู่ครับผม แต่ถ้าเร้วๆ เหยียบปุ๊ปมันจะทื้อๆครับ
งั้นอาการนี้ก็หม้อลมรั่วสิครับ

TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 17:15:47 »

^
^
^
แก่แล้ว ไม่มีแรงเหยียบเบรค อิ อิ อิ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
digital

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 17:19:32 »

^
^
^
แก่แล้ว ไม่มีแรงเหยียบเบรค อิ อิ อิ

...เมื่อวานยังเหยียบกับข้าว หกหมดเลย...( เมียด่า...เละเลย... )  5555
wolfboy

จงใฝ่ฝัน แต่ อย่าเพ้อฝัน

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 21:16:12 »

เหยียบผิด ไปเหยียบเอาคันเร่งครับ
อ่ะล้อเล่นนะครับ ลองไล่ดูตามหม้อลมอ่ะครับ

สาวไทย สวย ไม่แพ้ชาติใดในโลก
twat
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 21:24:50 »

เคยเป็นไล่ใหม่ทั้ง 4 ล้อหายเลย ถ้าเป็นหม้อลมรั่วเหยียบเบรคจะแข็งและเบรคไม่อยู่
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 22:04:52 »

^
^
^

...เมื่อวานยังเหยียบกับข้าว หกหมดเลย...( เมียด่า...เละเลย... )  5555

เป็นที่บ้านผมนะไม่ได้ "ตบ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ" ผมนะโดน.... แหะ.. แหะ..

ส่วนเรื่องเบรค ไม่ชำนาญครับ โทษนะ ยกธงขาว

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011 22:07:56 »

^
^
^

อาจจะเป็นเพราะรองเท้ามันลื่น เลยเหยียบเบรคไม่อยู่ก็ได้นะ

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์