AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 14:22:23 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเซียนจิมคาน่าครับ  (อ่าน 14769 ครั้ง)
BOMber
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Keep Walking

« เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011 22:20:34 »

การเซ็ทรถแข่งจิมคาน่ามีอะไรที่ต้องใส่รายละเอียดเป็นพิเศษไหมครับ และมีเทคนิคการขับอย่างไรให้เวลาดี  และสุดท้ายช่วงนี้กระแสเงียบมากๆมีที่ไหนสำหรับซ้อมหรือจัดแข่งสำหรับมือใหม่บ้างครับ

ขอบคุณครับ คำนับ
S-P-E-D 101

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011 22:40:53 »

กำลังจะมีการจัดแข่งขันรายการ NITTO GYMKHANA ในวันที่ 24 กันยายน 54 นี้ ที่สนามคลองห้า
มีรุ่นมือใหม่ให้ทดลองได้ครับ ขอให้โชคดีครับ

ไม่ใช่เซียนครับ แต่เอารถที่เราใช้อยู่ทุกวันนี่แหละ ไปลองขับแข่งก่อนครับ
แล้วค่อยปรับรถตาม เน้นขับให้ได้สุดของรถก่อนครับ แล้วค่อยขยับสเต็ปรถต่อไป ของให้โชคดีครับ Smiley

*** Gymkhana Racing ***
khonjengji
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011 23:04:45 »

ผมเคยวิ่งขำๆ ได้ที่ 4

สิ่งที่ต้องทำก่อนวิ่ง

คือ เรื่องเบรกสำคัญที่สุด
1.จานเบรก
2.ผ้าเบรก
3.น้ำมันเบรก

แนะนำถ้าวิ่งเอาถ้วย เปลีย่นปั้มเบรก เป็นชั้นครึ่งครับ บางสนาม จุดหมุนใกล้กัน เบรกลมมันยังไม่มาครับ ทำให้ต้องเหยียบลึกขึ้น หม้อลมชั้นครึ่งช่วยได้

ต่อไปก็เช็คเบรกหลังครับ บางคนเขานิยมดึงเบรกมือเพื่อหมุน แบบนี้จะต้องปรับตั้งดรั้มให้ดึงแล้วเบรกง่ายขึ้นตั้งแบบชิดๆครับ บางคนใช้วิธีเปลี่ยนผ้าเบรกหลังเป็นแบบ ผ้าเบรกลิฟครับ ดึงทีหัวทิ่มเลย แต่ใช้งานบนถนนไม่เวริคนะ

พยายามเซ็ตเบรกให้ เบรกนิดๆแล้วหัวทิ่มครับ จะได้เพิ่มความเร็วก่อนจุดได้เยอะขึ้น

เรื่องต่อไป คือ ลมยางครับ เอาแข็งๆเข้าไว้ 34 เลยอย่างน้อยน่ะ  เพราะตอนมันหมุนอ่ะโดยเฉพาะถ้าดึงเบรกมือสำคัญมากลมยาง   ต่อไปก็โช๊คทำให้มันแข็งๆไว้หน่อย ตอนเบรกหัวจะได้ไม่ทิ่มครับ และรถต้องไม่สูง ถ้าสูงมันจะเสียวคว่ำ มันจะโคลงไปมา

ขั้นสุดท้าย ทำรถให้รอบต้น แรงๆเข้าไว้ครับ เรพาะ จิมค่าน่า มันเบรกแล้วเหยีบครับ รอบต้นๆมีผล

ปล.รถเน้น เบาๆเลยนะ ยิ่งเบายิ่งดี นั่งให้ถูกจุด หมุนพวงมาลัยเบาๆ อย่าจับพวงมาลัยแน่น   ถ้าใช้เบรกมือเป็น ผมว่าได้เปรียบคู่ต่อสู้เยอะเลย ต้องรุ้จังหวะดึง และปล่อย ถ้าดึงแต่ปล่อยช้ารถจะหมุนคุมยาก ออกแนวดริฟน่ะ ต้องหมุนพวงมาลัยตรงกันข้ามกับทางที่จะไป

4AGE 20V
M0NG
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011 23:25:41 »

เบรคมือนี้แหละครับต้องอยู่จริงต่อด้ามจับออกมา    กับมุมล้อหน้า  มีเงินอีกหน่อยซื้อยางดีๆๆใส่คู่หน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2011 07:07:00 โดย M0NG » บันทึกการเข้า
GT 111
นักแข่งมือสมัครเล่น

มอมแมม

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 01:09:11 »

up
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 01:33:35 »

อยากเล่นเหมือนกัน แต่ไม่มีตังทำรถ

PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 02:19:46 »

ผมไม่ใช่เซียนนะ ตอบแบบดึงเบรคมือไม่ได้ละกัน

มุมล้อ ทั้ง camber และ toe มีผลมาก

การปรับโช้คและลมยางในระหว่างรอบซ้อมและรอบแข่ง

การอ่านไลน์วิ่ง

ที่เหลือก็อยู่ที่ฝีมือคนขับ

เรื่องเบรคนี่ รถผมก็หม้อลม 1 ชั้น แถมแคมองศาสูง ยังไม่เคยมีอาการหม้อลมแลคนะครับ เพราะโดยมากใช้เกียร์เดียว รอบมันสูง แวคจะเยอะอยู่แล้ว

เรื่อง shock up นี่ จะดูสภาพพื้นผิวแทรค มีบัมพ์เยอะไหม สนามมีกรวดทรายเยอะไหม โดยมากผมจะเซตไว้กลาง ไม่นิ่มไม่แข็งในรอบซ้อม จากนั้นเอาอาการรอบซ้อมมาปรับ shock up ถ้าเลี้ยวไม่เข้าก็ปรับหน้าให้นิ่มลงหน่อย หรือปรับหลังแข็งขึ้น ถ้าตรูดสไลด์ตลอดก็ปรับหลังให้นิ่มลงหน่อย

เนื่องด้วย ไม่มีอุปกรณ์เติมลมยาง ทำให้ปรับแก้ไขลมยางได้ลำบาก ก็เลยไม่ปรับลมยาง ถ้าปรับได้จะดีกว่ามากเลย ทำได้เต็มที่ก็เติมไว้แข็งหน่อย แล้วค่อยปรับลดลงเอา

สิ่งสำคัญในการขับก็คือ การรักษา balance ของรถ อธิบายยาก แต่สังเกตนักขับแบบ grip รถจะไม่มีการการเบรคหัวทิ่ม เร่งหน้าหงาย หรือ เลี้ยวกระตุกจนรถเหวี่ยง จะดู smooth แต่จุดเบรค จุดเริ่มเลี้ยว จุดเดินคันเร่ง ไลน์ จะแม่นมาก ดูได้จาก S-P-E-D 101  เป็นต้น

ตอบงูๆปลาๆนะ เซียนมาอ่านหัวเราะตายเลย ใครมีความรู้อะไรก็ช่วยๆกันแชร์หน่อยนะครับ ในคลับมีมีอยิมคาน่าฝีมือดีหลายคนเลยละ เป็ด เบส และ 9ล9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2011 03:14:08 โดย PANDA RACING » บันทึกการเข้า

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
Moderator

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 02:20:41 »

24 กันยา ไปวิ่งกันได้ครับ ผมไปเกือบทุกรายการ ถ้าว่างนะ วิ่งสนุกๆครับ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 10:49:31 »

ไปเชียร์ๆ

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
S-P-E-D 101

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 14:46:31 »

เบื้องต้นหากโช้คสามารถปรับได้ก็ให้ปรับที่โช้ค
เช่น ถ้าออกอาการ understeer ก็ให้ปรับโช้คหน้าอ่อนลง
      ถ้าออกอาการ oversteer   ก็ให้ปรับโช้คหลังอ่อนลง

หรือหากปรับอะไรไม่ได้เลย ก็ให้ไปปรับที่ลงยางแทน
เช่น ถ้าออกอาการ understeer ก็ให้ลดลมยางหน้าลง
      ถ้าออกอาการ oversteer   ก็ให้ลดลมยางหลังลง

ปล.ตอนไปสนามแข่ง ก็ให้เติมลมยางไปเยอะๆ ไว้ก่อน แล้วค่อยไปปล่อยออกครับ

เอกSRR...

****ดูดีได้แค่เนียะ**** 088-0146757

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 14:52:04 »

ซูม ซูม

BOMber

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 15:33:05 »

เยี่ยมเลยแต่ 24 ก.ย. ติดงานอะครับ หลังจากนั้นมีอีกไหมอะครับ อบากลองขับดูมากเลยเพราะผมเชื่อนนะว่าจิมคาน่าจะเพิ่มทักษะการขับรถได้มากเลย
ขอคำแนะนำจากน้าๆด้วยนะครับ
kamana
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 16:20:29 »

ถ้าไม่ค่อยได้ซ้อมดึงเบรคมืออย่าใช้เลยครับ ช้าลงเปล่าๆ
ใจเย็นๆ ขับแบบกริป เบรคลึก เข้าจิก แม่นสนาม สำคัญอย่านอนดึกเดี๋ยวจำไลน์ไม่ได้แค่นี้ก็พอ

ถ้าดึงเบรคมือจนเก่งแล้ว ท้ายออกแบบสั่งได้อันนั้นเร็วแน่นอน

คุณเบสอ่ะขับดี สมัยก่อน(ผมใช้โซลูน่าสีทอง)ลงรุ่นไม่เกิน 1600 ทีไร ไล่ไม่เคยทันเค้าซักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2011 16:23:06 โดย kamana » บันทึกการเข้า

hiriotappa.multiply.com
dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 17:55:53 »

รถผมเข้าโค้งแรงไม่ได้.....เข้าแรงแล้ววูบทันที่ครับ

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
Bank115PowerHaus
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 21:00:47 »

มาเก็บความรู้คร้าบ

115Powerhaus
11X Club
ผู้สนับสนุนหลัก Inter Water treatment
iAppCreation
BOMber

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 21:26:43 »

ใครมีคลิปจิมคาน่า ไว้เรียนรู้บ้างครับ ไม่เอา KEN BLOCK นะนั่นเทพเกิ้น
S-P-E-D 101

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 21:56:18 »

มาเก็บความรู้คร้าบ

ยังไม่พอเหรอคับ คุณแบงค์ 555+
เก็บถ้วยโกคาร์ทไปถึงไหนแล้วววววว...สุดยอด

ปล.ยังผูกพัน AE อยู่หละจิครับ

Moderator

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 22:10:16 »

เออว่ะ 24 กันยาไม่อยู่นี่หว่า 555

S-P-E-D 101

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 22:44:19 »

รายการ Gymkhana Nitto จัดที่สนามคลองห้า วันที่ 24 ก.ย. 54

JO_Zest
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 23:00:14 »

กลัวฝน แต่ถ้าว่างเจอกัน อิอิ

วิ่งปะละ   เดียวก็รู้   จะจบไหม
หน้า: [1] 2 3 ... 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์