AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 05:44:35 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการสตาทตอนเช้าครับ !!  (อ่าน 1533 ครั้ง)
ae100 1300
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 08:40:56 »

คือว่า ผมเติมนำ้มันแก๊สโซฮอล 95 ทิ้งไว้แล้วไม่ค่อยได้ใช้  พอเมื่อวาน จะใช้ สตาทต้อง บิดกุญแจค้างนานมาก และอาการ เป็นคล้ายๆ รถมอเตอร์ไซด์ ที่สตาทตอนเช้าแล้วมันวูป ต้องทิ้งไว้ซักพัก มันถึงจะปกติ แบบนี้มันมีสาเหตุมาจากอะไรหลอครับ น้ำมันมันเน่า กรองน้ำมันสกปรกเป็นไปได้รึป่าวหัวเทียนจะลาโลก หรืออะไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ  เครื่อง 4efe ครับ ปล.ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ 91 แล้ว ห้าๆๆ   ฉุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2011 08:43:29 โดย ae100 1300 » บันทึกการเข้า
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 09:16:14 »

ลองบิดกุญแจไปที่ on สักพักก่อน แล้วค่อยบิด start
ถ้า start ง่ายขึ้น ก็น่าจะมาจากปั้มติกส์ อ่อนแรง

Of_nice125
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 09:33:48 »

อาการนี้ผมเคยเป็นมาแล้วครับ เติมโซฮอล95เอาไว้ในถังประมาณครึ่งถังแล้วเอาไว้ใช้ตอนสตาร์ทกับวิ่งเล็กน้อยเพื่อให้เครื่องยนต์มันตัดเป็นGas ตอนสตาร์ทเป็นเหมือนกันเลยครับมีอาการเบา เร่งและวอด และมีอาการดับ ต้องคอยเลี้ยงคันเร่งไว้สักพักจงจะปกติแต่ถ้าเมื่อไหร่ที่ดับเครื่องเอาไว้นานๆ เช่น เดินห้าง นั่งในร้าน พอกลับมาสตาร์ทใหม่ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ผมก็เลยเอารถเข้าอู่ไปเปลี่ยนกรองเบนซิน(ผมเดาอาการเอาไว้ 3 อย่าง คือ กรองเบนซินเก่า,หัวฉีดตัน,ปั๊มติ๊กเสีย)ผมเลือกที่จะเปลี่ยนกรองก่อนเพราะว่ามันนานมากแล้วและก็ราคาถูกสุดด้วย ช่างทำการเปลี่ยนให้และบอกว่า พี่ครับน้ำมันพี่เน่ามากครับ เหม็นมาก มันอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้รถมีอาการดังกล่าว ผมก็เลยถามต่อว่าให้ทำยังไง ช่างบอกว่าให้ขับโดยใช้น้ำมันถังนี้ให้หมดไปซะ จากนั้นผมก็เอารถไปขับเรื่อยเปื่อยจนน้ำมันหมดถังและตัดสินใจที่จะเติม เบนซิน 91 เท่านั้น เลยเติมไปครึ่งถังและนำไปวิ่ง ไปซัด ให้ลงมาประมาณครึ่งนึงเพื่อให้มันล้างน้ำมันตัวเก่าออกไป ไม่น่าเชื่อครับ อาการที่เป็นดังกล่าวก็หายไปครับ รถผม 4A-FE auto ครับ
ae100 1300
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 09:40:38 »

อาการนี้ผมเคยเป็นมาแล้วครับ เติมโซฮอล95เอาไว้ในถังประมาณครึ่งถังแล้วเอาไว้ใช้ตอนสตาร์ทกับวิ่งเล็กน้อยเพื่อให้เครื่องยนต์มันตัดเป็นGas ตอนสตาร์ทเป็นเหมือนกันเลยครับมีอาการเบา เร่งและวอด และมีอาการดับ ต้องคอยเลี้ยงคันเร่งไว้สักพักจงจะปกติแต่ถ้าเมื่อไหร่ที่ดับเครื่องเอาไว้นานๆ เช่น เดินห้าง นั่งในร้าน พอกลับมาสตาร์ทใหม่ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ผมก็เลยเอารถเข้าอู่ไปเปลี่ยนกรองเบนซิน(ผมเดาอาการเอาไว้ 3 อย่าง คือ กรองเบนซินเก่า,หัวฉีดตัน,ปั๊มติ๊กเสีย)ผมเลือกที่จะเปลี่ยนกรองก่อนเพราะว่ามันนานมากแล้วและก็ราคาถูกสุดด้วย ช่างทำการเปลี่ยนให้และบอกว่า พี่ครับน้ำมันพี่เน่ามากครับ เหม็นมาก มันอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้รถมีอาการดังกล่าว ผมก็เลยถามต่อว่าให้ทำยังไง ช่างบอกว่าให้ขับโดยใช้น้ำมันถังนี้ให้หมดไปซะ จากนั้นผมก็เอารถไปขับเรื่อยเปื่อยจนน้ำมันหมดถังและตัดสินใจที่จะเติม เบนซิน 91 เท่านั้น เลยเติมไปครึ่งถังและนำไปวิ่ง ไปซัด ให้ลงมาประมาณครึ่งนึงเพื่อให้มันล้างน้ำมันตัวเก่าออกไป ไม่น่าเชื่อครับ อาการที่เป็นดังกล่าวก็หายไปครับ รถผม 4A-FE auto ครับ

ถูกต้อง อาการนี้เลยครับ 55+ เดวผมลองดูครับ
Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 09:41:49 »

รถใช้แก๊สไม่เหมาะกับการเอาแก๊สโซฮฮล์มาใส่ถังไว้ครับ
 คราวก่อนผมถึงกับต้องเปลี่ยนคาบูลูกใหม่กันเลยทีเดียว
 เพราะลูกลอยโดนแก๊สโซฮอล์กัดเสียหายหมด ถังก็ต้องล้างใหม่หมดเลย

EE90 Chaser Edition
ae100 1300
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 10:19:10 »

รถใช้แก๊สไม่เหมาะกับการเอาแก๊สโซฮฮล์มาใส่ถังไว้ครับ
 คราวก่อนผมถึงกับต้องเปลี่ยนคาบูลูกใหม่กันเลยทีเดียว
 เพราะลูกลอยโดนแก๊สโซฮอล์กัดเสียหายหมด ถังก็ต้องล้างใหม่หมดเลย
รถผม ไม่ได้ใช้แก๊ส คร๊าบ
tobizaru_x
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 12:12:36 »

น้ำมันเพียวๆ ย่อมดีกว่าน้ำมันผสมครับ
Lef Muslim ON AE 101
**

รถ ไม่แรง แอบแซง ในที่มึด ๆๆๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 12:19:12 »

ไช่ครับ ถ้าเติมน้ำมัน ไว้ใช้แค่ตอน สตาร์ แนะนำไห้ใช้เบนซิน91 จาดีกว่าเพราะมันไม่กัด พวกลูกยาง ของรถเรา ทำไห้อายุการใช้งานยาวนานขึ้น รถก้อวิ่งดีกว่า ผมใช้มานานแล้วไม่เคยมีปัญหาเลยครับ  รอท่านอื่นต่อครับ
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 20:04:31 »

สนับสนุนแนวทางนี้เลยครับ ผมก็เป็น

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
Big_PraYooN~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 13:18:10 »

ผมก็เป็น ได้โอกาสพอดี น้ำมันลงแว้ว

ฮ่าๆ

*เด็กหัดถ่าย
gerrard_ae
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 13:24:40 »

ผม 4a-fe ก็เป็นครับต้องรอเครื่องร้อนก่อน

สนับสนุน เบนซินครับ ความรู้สึกตอนขับต่างกันเห็นๆเลยครับ
runn
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 15:11:23 »

ตอนนี้เป็นเหมือนกันคับ เปลี่ยนกรองเบนซินแล้ว แต่ก็ยังมีอาการสตาร์ทยาวอยู่คับ เดี๋ยวซัดให้แก้ส 95 หมดถังก่อน จะใส่เบนซินเพียวๆ เลยครับ

หวานต้น จืดปลาย....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์