AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 01:17:44 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3] 4  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาระลึกความหลังกับรถของคุณกันดีกว่า  (อ่าน 12052 ครั้ง)
Far_3S_GTE
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

FORGE inside

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #40 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 01:16:37 »

ใช้มา 13 ปีแล้วอะหมดรองเท้าไปหลายคู่กว่าจะได้มา ชอบในบอดี้จริงๆ XL ยังอยากได้
ก่อนซื้อหาข้อมูลนิดหน่อยแล้วออกทำการลาดตะเวนฮี่ ๆ สุดท้ายก็ได้มา

ผ่านช่วงชีวิตลำบากเค้าก็พาเราไปทำงาน หางาน หาเงิน สารพัด ไม่งอแงแม้ดูแลน้อย

และเมื่อกาลครั้งที่เข้าคลับ ได้มาสัมผัสกับจิมคาน่า เค้าก็พาเรารับถ้วย

หลัง ๆ ตังค์ไม่มีขี่มอไซค์ก็ทิ้งๆ ไว้มั่ง ทุกวันนี้จะไปไหนก็ยังพาไปไม่งอแง

จะดูแลกันต่อไป

รักจัง

ใช้มา 13 ปีแล้วแหนะ!!! แสดงว่าพี่แบตต้องแก่มากแล้ว ใช่ป่ะ ฮ่า ๆ ๆ ฮิฮิ ฮิฮิ ฮิฮิ

-- James _ Za --
AE Racing Club Staff

ทำดีอยากหวังให้ใครเห็น แค่เรารู้ว่าทำดีก็พอ

« ตอบ #41 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 02:06:30 »

ฟาร์เล่นพี่แบตซะแล้ว  อิอิ

[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #42 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 08:27:58 »

ใช้มา 13 ปีแล้วอะหมดรองเท้าไปหลายคู่กว่าจะได้มา ชอบในบอดี้จริงๆ XL ยังอยากได้
ก่อนซื้อหาข้อมูลนิดหน่อยแล้วออกทำการลาดตะเวนฮี่ ๆ สุดท้ายก็ได้มา

ผ่านช่วงชีวิตลำบากเค้าก็พาเราไปทำงาน หางาน หาเงิน สารพัด ไม่งอแงแม้ดูแลน้อย

และเมื่อกาลครั้งที่เข้าคลับ ได้มาสัมผัสกับจิมคาน่า เค้าก็พาเรารับถ้วย

หลัง ๆ ตังค์ไม่มีขี่มอไซค์ก็ทิ้งๆ ไว้มั่ง ทุกวันนี้จะไปไหนก็ยังพาไปไม่งอแง

จะดูแลกันต่อไป

รักจัง

ใช้มา 13 ปีแล้วแหนะ!!! แสดงว่าพี่แบตต้องแก่มากแล้ว ใช่ป่ะ ฮ่า ๆ ๆ ฮิฮิ ฮิฮิ ฮิฮิ

ใช้มาตั้งแต่10 ขวบ ผ่านไป 13ปี 23 พอดี 555

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
Far_3S_GTE

« ตอบ #43 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 10:12:14 »

ฮ่า ๆ ๆ  เด็กจางเลย  ฟาร์ เพิ่ง25มาเดือนนึงเนี้ย  งี้ฟาร์ต้องเรียกพี่แบตใหม่ป่าวเนี้ย

น้องแบต  ฮ่า ๆ ๆ  แหย่กันเล่นน๊าจ๊า......
อิอิ ฮิฮิ

TOng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 11:38:10 »

เพ่ แบต ก๊าบ ซุบซิบ ฝาก โดนเต็มๆ หงิงๆๆ โดนเต็มๆ หงิงๆๆ โดนเต็มๆ หงิงๆๆ  ที่ เพ่
bankk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 12:16:35 »

ตอนแรกแย่งที่บ้านใช้ครับ

บ่นๆ อยากได้อีโว พ่อก็ไปหาอีคาร์มาให้ เตรียมแต่งๆ แต่ทำไปทำมา บานปลาย ขายจบ
ต่อมาไปเจอ สามห่วง สีขาวซันรูฟ กะจกชา มันสวยจิงๆ เลยบอกพ่อ พ่อก้ไปถอยมาสภาพเดิม ปี96 ใช้ไป 2 เดือนซ่อมบ่อย สรุป รถมีปัญหา ขายกิน จบ

ไอ่เราก็รอ ๆ เก็บเงินจะซื้อของแต่งมาใส่ละ อยุ๋ดีๆ ดันไปเจอเพื่อนพ่อ เค้าขาย ae92 ให้ เป็นรถมือเดียว คุ้มมากครับ ขายให้ในราคารู้จัก รถสภาพดีมาก ๆใช้งานแสน 1 โล แต่ดันเป็นคาบู ของที่ได้จาก 0 มานี่เค้าให้มาหมดเลย รู้สึก เหมือนได้รถที่ดี ๆ ไงมาไม่รู้

ตอนนี้ ก็แย่งกับที่บ้านขับเช่นเคยขับมี e30 กะ ae92 แต่ผมขับแบบไม่มีใบขับขี่มาจะปีละ จนพ่อบอก ทำใบขับขีมะไหร่ ก็เอารถไปได้ละ ทุกวันนี้ ผมยังขี้เกียจไปทำอยู่เลยครับ ชอบจิงๆ 92 เห็นรถพี่ฟาร์แล้วโดนใจ
Far_3S_GTE

« ตอบ #46 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 12:19:59 »

บ่นๆ อยากได้อีโว พ่อก็ไปหาอีคาร์มาให้ เตรียมแต่งๆ แต่ทำไปทำมา บานปลาย ขายจบ
ต่อมาไปเจอ สามห่วง สีขาวซันรูฟ กะจกชา มันสวยจิงๆ เลยบอกพ่อ พ่อก้ไปถอยมาสภาพเดิม ปี96 ใช้ไป 2 เดือนซ่อมบ่อย สรุป รถมีปัญหา ขายกิน จบ

ไอ่เราก็รอ ๆ เก็บเงินจะซื้อของแต่งมาใส่ละ อยุ๋ดีๆ ดันไปเจอเพื่อนพ่อ เค้าขาย ae92 ให้ เป็นรถมือเดียว คุ้มมากครับ ขายให้ในราคารู้จัก รถสภาพดีมาก ๆใช้งานแสน 1 โล แต่ดันเป็นคาบู ของที่ได้จาก 0 มานี่เค้าให้มาหมดเลย รู้สึก เหมือนได้รถที่ดี ๆ ไงมาไม่รู้

ตอนนี้ ก็แย่งกับที่บ้านขับเช่นเคยขับมี e30 กะ ae92 แต่ผมขับแบบไม่มีใบขับขี่มาจะปีละ จนพ่อบอก ทำใบขับขีมะไหร่ ก็เอารถไปได้ละ ทุกวันนี้ ผมยังขี้เกียจไปทำอยู่เลยครับ ชอบจิงๆ 92 เห็นรถพี่ฟาร์แล้วโดนใจ

AE92 สวยๆมีอีหลายคัน จ้า รถฟาร์ไม่สวยเลย ชิดซ้ายเลย
แหะ.. แหะ..

[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #47 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2007 23:18:49 »

AE92 สวยๆมีอีหลายคัน จ้า รถฟาร์ไม่สวยเลย ชิดซ้ายเลย
แหะ.. แหะ..

ชิดซ้ายทำไม วิ่งช้าหรอ

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
Far_3S_GTE

« ตอบ #48 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2007 23:40:44 »

แหะ.. แหะ..

ชิดซ้ายทำไม วิ่งช้าหรอ

ช้ามากๆเลยแหละ
กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

^^warriorball^^
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เน้นใช้งาน..แต่ขับมันส์...

« ตอบ #49 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 18:52:25 »

เศร้า เศร้า เศร้า ได้โปรด.. ได้โปรด.. ได้โปรด..
oougy
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #50 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 19:55:55 »

อ่านจากเพื่อนๆทุกคนแล้วรู้สึกประทับใจครับ ทีแรกผมว่าจะขายรถไปเล่นรุ่นอื่น แต่ด้วยความรู้สึกว่าเป็นรถคันแรกที่ซื้อมาด้วยน้ำเหงือของตนเอง ก็รู้สึกรักมากยิ่งขึ้น มีคนมาขอซื้อต่อ ลังเลอยู่นานแต่ไม่ขาย ยิ่งหาของแต่งมาใส่เพิ่มเรื่อยๆ คิดว่าอย่างน้อยถ้าคันนี้เป็นอะไรไป ก็จะหารุ่นเดิมแล้วเอาของแต่งจากคันนี้ไปใส่แล้วแต่งเพิ่มไปอีกเรื่อยๆ  ได้โปรด..
hack50
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 20:33:47 »

ตอนอยู่ม.1ขอคนที่บ้านขับเค้ากำลังล้างรถอยู่หน้าบ้านก็ขับถอยหน้าถอยหลังมันอยู่อย่างงั้นแหละพอตอน ม.2 เวลาเขาไปส่งก็ขอเขาขับไปตอนแรกก็ไม่ให้ขับพอตอนหลังขอมันทุกวันจนเขายอมให้ขับ ขับไปก็ต้องขึ้นถนนใหญ่ถนนสายคลองหลวงอ่ะครับต้องผ่านโรงพักคลอง 5 ตำรวจก็มองทุกวันพอตอนเทอม 2 ขึ้นรถรับส่งก็เลยม่ายค่อยได้ขับแต่เวลาไปเที่ยวหรือไปธุระเขาก็ให้ผมขับพออยู่ ม.3 ก็เริ่มสนใจเรื่องแต่งรถก็ซื้อหนังสือรถแต่งมาอ่านรถก็ยังขับอยู่แต่ม่ายบ่อยพอจบ ม.3 ไปเรียน ปวช. เรียนแม่มช่างยนต์เลยไหน ๆ ก็ชอบรถแล้วมีเพื่อน เพื่อนก็ชอบรถเหมือนแล้วบ้านมันก็มีอู่ทำรถทำพวกแอร์ ไดนาโม รับติดเกจ์วัดทั้งหลายแล้วมันก็บอกให้ผมซื้อวัด โวลด์ไปติดที่ร้านมัน แล้วนั่นก็เป็นอุปกรณ์แต่งชิ้นแรกในชีวิตของผม แล้วก็โดนที่บ้านบ่นเล็กน้อยตามระเบียบครับเขาก็บอกว่ารถก็เก่าจะแต่งไปทำไม  ลืมบอกไปรถที่บ้านเป็น ae 80 อ่ะครับแล้วต่อมาก็เปลี่ยนท่อใบหลังผลก็คือโดนบ่นกระจายเพราะเสียงมันดังลั่นบ้านผมก็ทำเป็นม่ายสนใจแล้วก็ใส่เกจ์วัดเพิ่มอีก 5 ตัว timer 1 ตัว ใช้อยู่พอจบ ปวช.ปี1 ก็ทำเครื่องเสียงใหม่อีก 1 ชุดแล้วก็รื้อเกจ์วัดทั้ง 5 ออกแล้วใส่วัดรอบตัวเดียวตอนนี้ก็ยังเรียน ปี 2 อยู่คิดว่าสิ้นเดือนนี้จะลง ล้อหลังขอบ 15 อยู่อ่ะแล้วก็ใส่ค้ำโช้คไปแล้วรักมันมากครับยังไงก็ม่ายขาย ถ้าที่บ้านขายผมก็จะซื้อกลับมา
artto_TRD
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #52 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 20:49:49 »

รถผมเป็นรถที่ได้มาจากมรดกตกทอดจากพ่อ เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนั้น พ่อ แม่ ผมอยากได้รถเก่งมากเลยตอนนั้นแม่ไปดู 101 สุดท้ายแม่ก็ไม่เอาเพราะขายที่ไม่ได้ (พ่อ แม่ ผม ชอบ โตโย เป็นส่วนตัวอยู่แล้ว ) เลยไม่ดูยี่ห้อใหนเลย แม่เกือบจะถอดใจแล้วแม่เลยลองไปดูดวงมาเขาบอกให้รับปทานบัวลอย
เย็นนั้นแม่ผมก็ซื้อบัวลอยเข้ามากินจริง ๆ กินทั้งบ้านเลย ตกตอนเช้าวันพรุ่งนี้ เขาโทรมาว่าจะซื้อที่แม่ แม่ดีใจมากเลย พอเสร็จ ได้เงินมาแม่ก็ตรงไปถอย (เจ้าตูดเป็ด) ปลายปี 96 มาประดับกาย (ผมยังนึกในใจทำใมไม่ซื้อ 1600 หว่า ซื้อ 1500 มาซะงั้น ) จะได้ครบ ๆ กว่านี้ พอถอยออกมาปุ๊บพ่อก็ตรงไปเปลี่ยนแม๊คเลย ตอนแรกเปลี่ยนเข้าบ้านมาใส่ขอบ เดิม โดนแม่ยำเละเปลี่ยนทั้งทีทำใมไม่เอาดี ๆ ก็เลยกลับไปเปลี่ยนเอาขอบ 15 มาใส่แทน สวยงามมากครับ พ่อก็ตรงไปเปลี่ยนเครื่องเสียงอีก เพลงเพราะ ครอบครัวได้ตั้งชื่อรถคันนี้ว่า (อบอุ่น)จนขับมาได้สักพัก พ่อผมก็หัดรถให้ผมตั้งแต่ ป.5 ผมออกถนนใหญ่ตอน ม.1 ได้เรื่องเลยครับ ด้วยคาวามคึกคะนอง ผมจะแซงรถขนผักอยู่ดี ๆ มันก็มาปาดหน้าผม ตอนนั้นมาด้วยความเร็ว 140 ครับ  มันปาดหน้าผมไปฝาดกับรถเครื่อง แล้วผมก็เสียหลักข้ามเกาะกลางถนน เลยครับเหาะ แบบหนังแอคชั่นเลยครับ สรุปหมดไปเกือบแสนเลยครับคู่กรณีหนีตามเคยเลย (ซวยตูเลย) ตอนนั้นรถผมมช่วงล่างไปหมดลยครับ ดีที่รูปไม่บุบ แม็คแตก  ได้เปลี่ยนทั้งปีกนก ดุมล้อทั้งชุดเลยครับ คู่หน้า อามหลัง หัก โชคเบี้ยวเลยครับ ได้เปลี่ยนใหนหมดเลย แม็ค 1 ชุด หลายๆ อย่างครับ ยังดีที่ตัวถังไม่เป็นไรครับ เกาะกลางมันเตี้ยพอประมาน ดีที่มนไม่คว่ำไม่งั้นหมดเลยครับ สรุปหลังจากเหตุการนั้นผม ไม่ได้ขับรถอีกเลยเป็นเวลา 1 ปี กว่า ๆ ตอนขึ้น ม.3 จะขึ้น ม.4 พ่อผมได้ย้ายไปต่างจังหวัด แล้วไม่มีใครขับรถให้แม่ผมก็กลับมาขับอีกครับ ตื่นเต้นมากเลยครับ เหมือนกับตอนเพิ่งขับรถใหม่ หลังจากได้รถมาใช้ผมก็เริ่มเก็บตังแต่งเอง จนเป็นที่พอใจแล้ว ผมก็เอาไปหลุดโค้งชนฟุตบาทอีกแล้วครับ ฝนตกมันมองไม่เห็นโค้งอ่าครับ เลยหลุดไปฝาดฟุตบาม คดเลย ได้ซ่อมแล้วเปลี่ยนสีใหม่ล้อแม๊คใหม่ ครับ หลังจากนั้นผมก็ได้ตังก้อนหนึ่ง ทำช่วงล่างผมก็เลยเอาไปทำจนเป็นที่น่าพอใจอีก ตอนนี้ผมไม่ขับเถื่อน ๆอีกแล้วครับ สงสารรถมาก ๆ  ตั้งแต่เอามันออกจากห้างมา มันกไม่เคยมีปัญหาอะไร กวนใจเลย นาน ๆ ซ่อมที ครับ อึดมาก แต่ตอนนี้ผมไปยำเครื่องซะเละเลยครับ เพื่อจะได้ลง 20V ซักทีแห่ ๆ มันเป็นแผนครับ ตอนนี้ผมรักมันมากเลยครับตั้งแต่นันผมยังไม่ซ่อมสีที่เคยชนเลยครับเป็นเครื่องหมายเตือนความจำครับ ( แต่รถผมมันแปลกอยู่อย่างครับ ทำสีใหม่ทีไรมันต้องมีชนทุกทีเลยครับ ต้อนนั้นพ่อเอาไปซ่อมสีเพราะประตูบ้านแคบพ่อเลยครืด เป้นรอยยาวเลยครับ พอทำสีเสร็จไปเอารถตอนเที่ยง ตอนเย็นแม่ถอยรถไปชนต้นไม้อีกแล้วครับ แล้วก็กลับไปทำสีที่เดิม ใช้มาไม่กี่วันผมก้เอาไปชนอีก ตอนนี้ไม่ทำสีเลยครับ มันก็ไม่มีปัญหาอะไรอีกเลยครับ  
arTO-TRD

« ตอบ #53 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 21:00:11 »

ของผมบ้าง น่ะ

เห็นคันนี้ ก็ตอน ป.3 ครับ คุณตาซื้อให้ แม่ครับ 4 แสน 5 ในสมัยนั้น
ใช้มาตลอด หมายถึงพ่อน่ะ เอารถไป ติดเสาร์อากาศสูงๆ ใส่วิทยุ ตำรวจ  ปิดปาก
ข้ามไปเลยดีก่า ................ แหะ.. แหะ..
เริ่มรู้จัก เออีคลับ ตั้งแต่ ป6. มั้ง ก็ ตอนเริ่มซื้อหนังสือรถ อ่านน่ะครับ สมัย ออกอากาศ ไอทีวีครับ
ตอนนั้น บ้าเล่นเกมส์ รถแข่งด้วย เลยเอาพวกติกเกอร์ สำนักแต่งมาแปะๆๆๆ เล่นๆ อยากขับ รถเป็นด้วย(ตอนนั้นยังขับไม่เป็นเลยครับ)
ม.6 ขับเป็นแล้ว แต่ก็ได้แค่ ขับไปๆมาๆ แถวบ้านครับ
พอ ปี2. แอบเอาไปเรียน พี่พิษณุโลกครับ ทางบ้าน จับได้ ต้องเอากลับ มาคืนในคืนนั้น + โดนด่าด้วย เหอๆ เพราะใบขับขี่ไม่มี แล้วก็ทางบ้านไม่สนับสนุนให้ใช้
ปี4หลังจากไปศึกงานที่ กทม. ม.ธุรกิจบัณฑิต มีคุณหนุ่มอะสุม่าโทร ชวนไปมิตติ้งที่ ถนนอักษะในตอนนั้น ( ตอนนั้นเลนเวป เออีมาตลอด) แต่ไม่ได้เอารถไปใช้ เลยไม่ได้
ไปร่วมด้วยครับ แต่ นั่งแท๊กซี่ไปดู อิอิ แหะ.. แหะ..
กลับมา จากฝีกงานเริ่มแต่ง เออีเลยครับ แอบไปเปลี่ยนท่อ  อ่อ ตอนนั้นทางบ้านไห้เอาไปเรียนแล้ว อิอิ แต่พอเปลี่ยนท่อ ขับกลับบ้าน มาถึงบ้านโดน ด่าเช็ดเลยครับ
ต้อง กลับ มาใส่ท่อเดิม ก็เอาท่อเดิมไว้ ที่ หอพักแหละครับ เวลากลับบ้านก็เปี่บยเอาท่อเดิมใส่ บ้าเนอะ 55+
ช่วงนั้น ใส่ท่ออย่างเดียว ก็หล่อแล้วครับ อ่อ ตอนนั้น น้ำมัน ลิตรละ 12 บาทเอง ครับ 95 ด้วย
พอเรียนจบ ก็ได้งานทำ เลยครับ ดีหรือซวยไม่รู้ ได้งานแถวบ้าน ก็แต่งรุไม่ได้อีกแหละ
แต่ก็แอบเอาสปิงโหลดมาใส่ ตอนนั้น แต่งได้บ้างแล้ว ท่อ ที่เก็บไว้ก็เอามาใส่ แล้วก็เริ่มใส่โน่นใสนี่แล้วครับ
มีเงินเดือนเป็นของตัวเองแล้วนิ เกจ เบาะ สปิง เดินท่อใหม่ เริ่มมีคลับ เป็นของตัวเองแล้ว

ล่าสุด เห็ตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกินขึ้น โดน ปิกอับชนเข้าเต็มๆ ที่ ด้านคนขับครับ สภาพรถยับมาก เพราะเข้าด้านคนขับ
จนมีคนเห็นสภาพรถแล้ว มีแต่บอกว่า คนขับไม่น่ารอด  ปิดปาก
รักเออีมาตั้งนานแล้วครับ คลับนี้ด้วย แต่หลังเหตุการณ์โดนชน รู้เลยว่า เออียอมตายแทนอ่าครับ ผมไม่เจ็บมากเลย
ยิ่งรักมันเข้าไปอีก รับกลับมาวิ่งได้ไวไว น่ะ  เออีน้อย เพื่อนรัก แล้วจะหาล้อใหม่ๆ สีใหม่ๆ มาเพิ่ม ตอนนี้ นาย พักผ่อนก่อนะ  
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #54 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 22:52:09 »

รถผมเป็นรถที่ได้มาจากมรดกตกทอดจากพ่อ เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนั้น พ่อ แม่ ผมอยากได้รถเก่งมากเลยตอนนั้นแม่ไปดู 101 สุดท้ายแม่ก็ไม่เอาเพราะขายที่ไม่ได้ (พ่อ แม่ ผม ชอบ โตโย เป็นส่วนตัวอยู่แล้ว ) เลยไม่ดูยี่ห้อใหนเลย แม่เกือบจะถอดใจแล้วแม่เลยลองไปดูดวงมาเขาบอกให้รับปทานบัวลอย
เย็นนั้นแม่ผมก็ซื้อบัวลอยเข้ามากินจริง ๆ กินทั้งบ้านเลย ตกตอนเช้าวันพรุ่งนี้ เขาโทรมาว่าจะซื้อที่แม่ แม่ดีใจมากเลย พอเสร็จ ได้เงินมาแม่ก็ตรงไปถอย (เจ้าตูดเป็ด) ปลายปี 96 มาประดับกาย (ผมยังนึกในใจทำใมไม่ซื้อ 1600 หว่า ซื้อ 1500 มาซะงั้น ) จะได้ครบ ๆ กว่านี้ พอถอยออกมาปุ๊บพ่อก็ตรงไปเปลี่ยนแม๊คเลย ตอนแรกเปลี่ยนเข้าบ้านมาใส่ขอบ เดิม โดนแม่ยำเละเปลี่ยนทั้งทีทำใมไม่เอาดี ๆ ก็เลยกลับไปเปลี่ยนเอาขอบ 15 มาใส่แทน สวยงามมากครับ พ่อก็ตรงไปเปลี่ยนเครื่องเสียงอีก เพลงเพราะ ครอบครัวได้ตั้งชื่อรถคันนี้ว่า (อบอุ่น)จนขับมาได้สักพัก พ่อผมก็หัดรถให้ผมตั้งแต่ ป.5 ผมออกถนนใหญ่ตอน ม.1 ได้เรื่องเลยครับ ด้วยคาวามคึกคะนอง ผมจะแซงรถขนผักอยู่ดี ๆ มันก็มาปาดหน้าผม ตอนนั้นมาด้วยความเร็ว 140 ครับ  มันปาดหน้าผมไปฝาดกับรถเครื่อง แล้วผมก็เสียหลักข้ามเกาะกลางถนน เลยครับเหาะ แบบหนังแอคชั่นเลยครับ สรุปหมดไปเกือบแสนเลยครับคู่กรณีหนีตามเคยเลย (ซวยตูเลย) ตอนนั้นรถผมมช่วงล่างไปหมดลยครับ ดีที่รูปไม่บุบ แม็คแตก  ได้เปลี่ยนทั้งปีกนก ดุมล้อทั้งชุดเลยครับ คู่หน้า อามหลัง หัก โชคเบี้ยวเลยครับ ได้เปลี่ยนใหนหมดเลย แม็ค 1 ชุด หลายๆ อย่างครับ ยังดีที่ตัวถังไม่เป็นไรครับ เกาะกลางมันเตี้ยพอประมาน ดีที่มนไม่คว่ำไม่งั้นหมดเลยครับ สรุปหลังจากเหตุการนั้นผม ไม่ได้ขับรถอีกเลยเป็นเวลา 1 ปี กว่า ๆ ตอนขึ้น ม.3 จะขึ้น ม.4 พ่อผมได้ย้ายไปต่างจังหวัด แล้วไม่มีใครขับรถให้แม่ผมก็กลับมาขับอีกครับ ตื่นเต้นมากเลยครับ เหมือนกับตอนเพิ่งขับรถใหม่ หลังจากได้รถมาใช้ผมก็เริ่มเก็บตังแต่งเอง จนเป็นที่พอใจแล้ว ผมก็เอาไปหลุดโค้งชนฟุตบาทอีกแล้วครับ ฝนตกมันมองไม่เห็นโค้งอ่าครับ เลยหลุดไปฝาดฟุตบาม คดเลย ได้ซ่อมแล้วเปลี่ยนสีใหม่ล้อแม๊คใหม่ ครับ หลังจากนั้นผมก็ได้ตังก้อนหนึ่ง ทำช่วงล่างผมก็เลยเอาไปทำจนเป็นที่น่าพอใจอีก ตอนนี้ผมไม่ขับเถื่อน ๆอีกแล้วครับ สงสารรถมาก ๆ  ตั้งแต่เอามันออกจากห้างมา มันกไม่เคยมีปัญหาอะไร กวนใจเลย นาน ๆ ซ่อมที ครับ อึดมาก แต่ตอนนี้ผมไปยำเครื่องซะเละเลยครับ เพื่อจะได้ลง 20V ซักทีแห่ ๆ มันเป็นแผนครับ ตอนนี้ผมรักมันมากเลยครับตั้งแต่นันผมยังไม่ซ่อมสีที่เคยชนเลยครับเป็นเครื่องหมายเตือนความจำครับ ( แต่รถผมมันแปลกอยู่อย่างครับ ทำสีใหม่ทีไรมันต้องมีชนทุกทีเลยครับ ต้อนนั้นพ่อเอาไปซ่อมสีเพราะประตูบ้านแคบพ่อเลยครืด เป้นรอยยาวเลยครับ พอทำสีเสร็จไปเอารถตอนเที่ยง ตอนเย็นแม่ถอยรถไปชนต้นไม้อีกแล้วครับ แล้วก็กลับไปทำสีที่เดิม ใช้มาไม่กี่วันผมก้เอาไปชนอีก ตอนนี้ไม่ทำสีเลยครับ มันก็ไม่มีปัญหาอะไรอีกเลยครับ  

พี่ขอค้านตรงที่ ม่ายขับโหด คับๆ 555
 ม่ายเหนเล่าเรื่อง ฝาเหลือง เฮดเขียวเรยน้อง

รถผม ก้อ จำความได้สมัยก้อนนน อาผมซื้อให้ปู่ใช้
ตั้งแต่สมัย ผม อนุบาล ได้
จนผม มอ 4 ปู่ผมเสีย
ผมเรยขอย่ามาตอนมอห้า
ได้รถมา ก้อม่ายค่อยรุเรื่องรถเท่าไหร่
อ้าวเพื่อนบอก ไปใส่หางมาๆโอเค หางๆๆๆ
ได้หาง ละก้อ ใส่ Front ฟัง Cd ซะหน่อย โอ้ว แค่นี้ก้อพอ ม่ายต้อง ดึ้งดึ่ง ตึ้งๆ ละงับๆ
จากนั้น อ้อนวอน สุดชีวีต ขอ แมคๆ ตอนนั้น ก้อม่ายรุเรื่อง มากมาย ใส่ มูเก็น มาอีก แต่ลายมานสวยนะ เพิ่งขายไป อุอุ
เปลี่ยนจุกจิก นู่นนี่
จนตอนนี้ วางเครื่อง ติดแกสสุดประหยัด
ภายในก้อมีไม่เยอะ ส่วนมากหาของตัวนอกมาใส่ๆ
ล้อแมคก้อเปน ก้วยๆ ไปแว้ววๆๆๆ

รุสึก ภูมิใจ กะ รถคานนี้มากเรย
ลองผิดลองถูกไป เยอะเรยคับ ติดที่ตังม่ายมีละๆ เก็บก่อนๆ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
KENTENS@I <J>

>< " ชอบง่า

« ตอบ #55 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 23:21:17 »

มอไซด์  ผมได้ 92 มาเมื่อ  ตอน มหาลัยปลายปี 2  มือสอง (ที่เจ้าของเดิมทำสีมาไม่ถึง 2 เดือน จับมา 150000 เป็นตัว se limited)

ปัจจุบันก็ใช้มา 5 ปี

พ่อแม่ ซื้อให้นั่นแหละ ครับ  เพื่อให้ หัดขับ ให้เป็น  จะได้พา แม่ไปไหนได้บ้าง

หัดขับเป็นได้ไม่นาน..... ลงเครื่องเสียงจากคันเก่า  ผ่านมาไม่ถึง ปี พ่อจัดการ

1.วางเครื่องซะ...

2.ลงล้อ โหลด

3.ลงท่อ

4.ใส่ไมค์ยาว

5.ยกปัดน้ำฝน(แบบปรับหน่วงเวลา)

6.ดิสหลังอีก

ชุดใหญ่ที่ผมไม่ต้องออกตังค์เลย...
เอ๋อ ตรบมือ

นอกนั้น ก็แต่งเอง เมื่อเรียนจบ

ล่าสุด ก็เพิ่ม อาไรๆ อีกเพียบ......
ChaeZ
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #56 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 01:11:06 »

อ่านแล้วรุสึกเหมือนชีวประวัติของรถแต่ละคันเลย ยังไงว่างๆเด่วผมจะเล่าเรื่องราวของรถผมให้ฟังมั่งนะคับ ตอนนี้ขออ่านของชาวบ้านไปก่อน หนุกดี อิอิ

สุดยอด สุดยอด
prettygirl
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 10:16:55 »

สุดยอด สุดยอด
BacKiOh
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #58 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 10:23:12 »

ว่างๆก็นึกถึงว่ารถคันนี้เราได้มาตั้งแต่เมื่อไหร่  ?

นึกย้อนไปรถคันนี้เป็นรถของแม่ซึ่งเค้าใช้ในชีวิตประจำวันอยู่ทุกๆวัน

ส่วนตัวผมเป็นคนชอบรถแต่งมากๆจึงศึกษาและชอบดูรถแต่งสวยๆอยู่เรื่อยมา

โดยที่เพื่อนๆในกลุ่มก็ชอบแบบเดียวกันเลยเป็นอะไรที่สนุกสนานมากๆซึ่งเพราะผมคิดวามันกลายเป็นงานอดิเรกหลักไปซะแล้ว

ครั้งแรกที่ได้หัดขับรถก็คือรถเพื่อนครับผม เพื่อนผมให้อย่างไม่หวงเลย รู้สึกชอบเพราะมันเร็วดีอ่ะ(ครั้งแรกเปิดซึงเลยนะ)

+++ต่อมาตอนเรียนม.6ก็เริ่มเบียดเบียนแม่เอารถไปใช้

และนั่นเป็นเองก็เป็นจุดเริ่มต้นที่เริ่มการแต่งรถวันแรกที่เซียงกงบางนาโดยซื้อ กระจังs กาดกระจก เปลี่ยนพวงมาลัย เปลี่ยนล้อใหม่

เปลี่ยนท่อปากแตรเสียงดังชิบหาย ตอนซื้อร้านบอกเงียบน้องไม่ค่อยรู้เรื่องโดนหลอกเลย

แอบเอาใส่เข้าไปขับกลับบ้านโดนแม่ด่าเช็ดเลย...ถึงขนาดต้องถอดออกมากองไว้ข้างบ้านเพราะที่บ้านไม่ชอบ

ตอนนั้นแทบถอดใจว่าทำไงดีว๊าก็ชอบแต่งอ่ะ ก็เลยทำใจกองไว้แบบนั้นหล่ะ..

+++ต่อมาขึ้นปี1 ที่บ้านจะซื้อ ae-92 มือ 2 ให้แต่พอไปดูรถสภาพสีเดิมจริงๆ ไม่เคยทำสีเลยจริงๆ แต่บ้านเค้าเลี้ยงหมารถเป็นรอยรอบคันกันเลย

สรุปอดครับ อดได้รถเลย ในใจคิดว่าทำไมไม่ซื้ออ่ะ แงๆจะได้ไม่ต้องเบียดเบียนแม่เค้าไง

+++โอกาศที่ 2 ก็มาถึง 3 ดอที่รัก พ่อเพื่อนจะขายให้ที่บ้านบอกว่าจะซื้อให้แต่ห้ามแต่งนะ ผมก็เลยบอกว่าไม่ให้แต่งก็ไม่เอา เชื่อป่ะว่าเค้าก็ไม่ซื้อให้จริงๆ
(โงจริงๆเลยเราเอามาให้ได้ก่อนแล้วค่อยแต่งก็ได้หนิ)

สุดท้ายเรียนปี1ไปได้เทอมนึง แม่ทนไม่ไหวเบียดเบียนกูจังเลยซื้อรถใหม่อีกคัน 

******* ในที่สุด ในที่สุด ae มันก็เป็นของเราจนได้ ดีใจสุดๆ*******

ก็เริ่มกลับมาแต่งใหม่อีกรอบ แม่นี่เอือมไปเลย ไม่น่าให้มันเลย  อิ อิ

+พอเรียนปี3เกือบเป็นจุดเปลี่ยนครั้งสำคัญเพราะได้ลองขับอีโว 2 ของเพื่อนตกหลุมรักแบบโงหัวไม่ขึ้นขอที่บ้านให้เปลี่ยนรถให้

เพื่อนจะขายให้เราก็อยากได้เพราะรู้ประวัติ เชื่อม่ะที่บ้านไม่ให้เพราะไม่ชอบรถแต่ง กลับมาอีแบบเดิม เศร้าจริงๆ

เอาว่ะไม่เปลี่ยนก็ได้แต่งคันเดิมก็ได้ แต่ยังรู้สึกคาใจจริงๆนะอยากได้รถขับ4จริงๆ เสียดายเพราะเพื่อนขายให้ถูกมากๆ...แทบแลกกับaeได้เลย

+เอาว่ะหาเรื่องวางเครื่องใหม่ก็ได้แม่ให้ตังมาแล้ว พอดีไปเจอเครื่องซุปโคตรสวยเลย โทรบอกแม่ว่าได้เครื่องแล้วนะ แม่ถามกลับมาว่าเกียร์อะไร

ไอ้เราก็ไม่กล้าโกหกเค้า เพราะแม่ไม่ชอบรถเกียร์ธรรมดาเอามากๆ ก็บอกเค้าไปสรุป แม่บอกว่าไม่ให้เปลี่ยน ถ้าซื้อมามีขายรถทิ้งจริงๆไอ้เราก็กลัวอ่ะดิ

เอาว่ะเครื่องเดิมก็ยังดีกว่าไม่มีขับว่ะ...

+จุดเปลี่ยนครั้งที่2ก็มาถึง ได้ลองขับอิมของเพื่อน ตกหลุมรักอย่างแรงเพราะมันโมมาเยอะ แรงได้ใจเลย นอนไม่หลับเลย ก็เลยเอาว่ะขออีกรอบ

โดยคราวนี้เพื่อนให้รถเรามาใช้เลย2วัน พ่อแม่เห็นคงจะซื้อให้หน่า แต่แย่กว่าเดิม แม่บอกรถไรว่ะไม่มีความสวยเลย

สตาททีตื่นทั้งบ้านแต่ยอมรับเสียงมันดังจริงๆ

อดอีกตามเคย.....

***ทุกวันนี้เรื่องแต่งรถที่บ้านไม่พูดด้วยแล้ว  สงสัยเค้าคงเอือม...แน่ๆเลย

....ในที่สุด ก็ยังใช้ ae คันเดิมอยู่จนถึงทุกวันนี้ มันก็ผ่านมาเกือบ 8 ปีแล้ว เลยตั้งชื่อให้มันแล้วว่า เจ้าทอง

รักมันจริงๆ เพราะมันพาเราไปหาความสุขตามสถานที่ต่างๆทุกที่ และไม่เคยทรยศ เราเลย

และยังได้เจอเพื่อนๆที่ดีๆที่ทำให้เราได้รู้จักกันเพราะเจ้า ae นี่หล่ะ  ได้เจอมิตรภาพอันสุขแท้ แค่นี้ก็มีความสุขแล้วหล่ะ

คงไม่ขายมันแล้วรักมันมากๆ  เจ้าทองที่รัก เต้นระบำ

เพื่อนๆพี่ๆ มีความหลังกับae ของท่านอย่างไรเล่าให้ฟังขำๆ นะครับ อินเลิฟ ตรบมือ

ตอนท้ายรู้สึกเหมือนกันเลย ได้โปรด.. ได้โปรด..
ople8124
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 13:58:49 »

ของผมคันแรกเลยนะครับผมขับมิตซูเลนเซอร์(แชมป์)สีขาวครับทำสุกติงเลยพ่อชอบขับรถวิ่งอยู่แล้วด้วยส่วนแม่ก็บ่นๆตามระเบียบ
แต่เพราะหนังเรื่องดริฟติ้งทำให้ผมแปลงร่างเจ้าแลนเซอร์เป็นเออี86ทาคุมิ(วันหน้าจะเอารูปมาลงให้ดู) ทุกอย่างที่ทำเหมือนหนังเปี๊ยบ
ทั้งสีสติ๊กเกอร์ล้อโอโห้ สวยวุ้ยยยยย (จริงๆ)
(มีแต่หน้าเท่านั้นที่ไม่เหมือน เจโชว)พ่อแม่กลับมาเห็นโอวววววตายแน่ตู ทั้งพ่อทั่งแม่บ่นกันงมเลย ตัดสินใจหยุดก่อนครับดูอะไรนี้
ลากเค้ามาเปิดดีวีดีให้นั่งดูกันไปเลย พระเจ้าอย่างกลับพลิ๊กฝ่ามือ เค้าชอบกันเฉยเลย (แน่นอนจริงๆเลยตู)
ตอนนั้น(ถึงทุกวันนี้)ขับไปเที่ยวที่ไหนมีแต่คนมอง(เค้าบอกรถเต้าหู้ โอววว โครตภูมิใจฝีมือตัวเอง) เคยไปเที่ยวแล้วเจอชาวญี่ปุ่นเค้าชี้มาทางรถผมใหญ่เลยถ่ายรูปเอาใว้อีกต่างหาก(ก็ข้างรถมันมีภาษาญี่ปุ่นด้วย)

แล้วชีวิตก็มาหักเหครั้งยิ่งใหญ่ พี่ชาย(ที่นับถือ)เค้าเอารถมาให้ผมใช้คันนึง เป็นเฟี๊ยท รุ่นเก่าๆมากๆทำสีเขียวก้านมะลิ แต่ใส้ปูอัดครับเปิดฝากิ๊บล๊อกดูโอวไม่มมมมม มันเป็น "เจโบ" ครับโอโห ข้างในชุดรบเต็มกำลังเบาะริคาโรแดงสด พวงมาลัยโมโม อินเตอร์อาบี26
เหยียบครั้งแรกแทบกระอักเลือด(พี่เค้าขับให้ดูทีแรกก่อน)โอโห ผมขับเก็บงาน(รถห้าวๆชอบแกล้วเด็ก)เกือบๆ6เดือน โดนผมเก็บไปหลายคัน(แต่ละคันโดนแบบเสียรถเลยอะ ว้ากกก โดนเฟี๊ยท..หม่ำ..

มาผกฝันอีกครั้งเมื่อพี่บอกให้เอาเซฟิโร่ไปใช้ แต่คราวนี้มันเป็น "RB 20เซ็ทโบ RB 25" ดึงกันคนละแบบ แต่ก็จุกอก โอวววมัน(แต่..หม่ำ..น้ำมันชิบ) เหยียบสะเพลากลางขาดกระจุยเลย
หักเหอีกครั้ง เมื่อผมเอาคันนี้ไปคืนเองครับ และขอซื้อ ไมตี้จากเค้าเลย ยัดใส้อีกตามเคยครับ ตัวนี้โครตชอบเลย ทำเต็มอัตราศึกครับ
ขับไปไหนใครๆก็มอง สีแดงสด มีซันรูฟ แชสซีนตัดต่อใช้โช๊ค อิสระ 4ล้อ วางเจโบ โบอ๊อฟวาล์ว บริ๊ส(ซุปเปอร์ซาว) เวลาถอนที แหมๆๆเสียงมันสะใจ

แล้วก็มีการหักเหครั้งสำคัญที่ผมมาร่วมชายคาเออี คือผมได้ขับผ่านรถที่จอดขายอยู่คันหนึ่งเป็นรถบ้าน ก็เลยจอดดูเออออออ เป็นเออีสีบร๊อน นึกชอบเฉยเลยครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร เจ้าของรถบอกว่า แบบนี้กับที่คุณขับอยู่มันคนละเรื่องเลยนะ แต่ผมกลับชอบ
เช้ามาผมมาซื้อมันเลย แล้วเอา ไมตี้ ไปคืนพี่เขา(พี่เขาไม่ว่าสักคำ) พอได้มาสมใจวันแรกก็ทำเลยครับทุกอย่างที่หาได้ทุกอย่างที่ใส่ได้เอาหมด ของแต่งเยอะโครต รักมากครับคันนี้ฝ่าฝันด้วยกันมาเยอะครับ เคยขับไป(เกือบ)จะจมน้ำอยู่แล้วน้ำเต็มรถเลย(เคยเล่าให้ฟังในบอร์ดสมัยอาศัยเว็บ อาซีอยู่ แต่ก็ไม่จมให้ตายเหอะ แล้วก็ตัดสินใจขายคันนี้ให้ลุงไป(ลุงชอบและอยากได้)

และผมก็ตัดสินใจซื้ออีกคัน ก็เออี อีกนั่นเหละครับ(ใจรักเข้าไปแล้ว) ที่อยู่ในรูปปัจจุบันนี่ละ เกีร์ยออโต้ ขับสบายดี
นิ่มๆเรื่อยๆ (ผ่านความโหดมาเยอะ) ทำเรื่อยๆครับไม่ค่อยรีบ มีประสบการแล้ว

นี่ละครับเรื่องจริงที่ไม่มีเติมแต่งและดัดแปลงครับ ว่าจะเอาไปเขียนเป็นนิยายเหมือนกัน

ขอบคุณที่นั่งอ่านนะครับ
หน้า:  «  1 2 [3] 4  »    ขึ้นบน
  พิมพ์