AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 10:28:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปแจ้งเปลี่ยนสีรถมา  (อ่าน 19040 ครั้ง)
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« เมื่อ: 06 กันยายน 2011 22:36:00 »

วันนี้ไปขนส่ง เพื่อ
1.แจ้งเปลี่ยนสีรถ
2.ขอป้ายทะเบียนใหม่แทนป้ายเก่าที่ชำรุด 2 แผ่น
3.เสียภาษีประจำปี (ผมเตรียม พรบ ไปแล้วครับ)
เอกสาที่ต้องใช้
1.ใบมอบอำนาจ(ขอได้ที่ สนง ขนส่ง)และสำเนาบัตรของเจ้าของรถพร้อมลายเซนต์เจ้าของรถและพยานอีก 2 (ผมได้พยานจากบ้านไป 1 เจ้าหน้าที่หาตรงนั้นให้อีก 1)(รถผมเป็นชื่อน้าสาว)ในใบมอบอำนาจต้องระบุว่ามอบอำนาจมาให้ทำอะไร
2.ใบคำร้องขอเปลี่ยนแปลงสาระสำคัญของรถ(ขอที่ สนง ขนส่ง)ในใบนี้มีช่องให้เลือก เปลี่ยนสีรถ
3.ใบคำร้องทั่วไป(ขอที่ สนง ขนส่ง)ในใบนี้เขียน "ขอป้ายใหม่แทนป้ายเดิมที่ชำรุด ทะเบียน XX-XXXX (จังหวัด) จำนวน 2 แผ่น
4.ใบเสร็จค่าทำสีรถ

ขั้นตอนดำเนินการ
1.ซื้ออากรสแตมป์ 10 บาท แปะลงบนใบมอบอำนาจ(ที่ สนง ขนส่งมีขาย)
2.เตรียมเอกสารตามข้อ 1-4 ด้านบน ให้เจ้าหน้าที่ขนส่งตรวจ และนำรถเข้าตรวจสภาพ
3.นำรถเข้าตรวจสภาพ ผมแจ้งเปลี่ยนสีตรวจไม่ยาก ตรวจเลขตัวถัง+เลขเครื่อง ดูสีรถ ถ้าตรงก็ผ่านง่ายๆ แต่ผมขอตรวจเพื่อต่อทะเบียนด้วย ก็มีเปิดไฟ หน้าใหญ่ ไฟเลี้ยว ไฟเบรค ไฟถอย เพิ่มเติม
4.รอรับเอกสารจากส่วนตรวจสภาพและนำไปยื่นเพื่อชำระภาษีและชำระค่าธรรมเนียมต่างๆ(เตรียมทำ พรบ มาด้วยนะครับ ต่อทะเบียนต้องใช้ พรบ)
5.ชำระค่าธรรมเนียมดังนี้
- ค่าคำขอ 5 บาท
- ภาษีประจำปี 890.25 บาท
- ค่าป้าย 2 แผ่น แผ่นละ 100 เป็น 200 บาท
- ค่าธรรมเนียมเปลี่ยนสาระสำคัญ(ค่าแจ้งเปลี่ยนสี) 50 บาท
- ค่าตรวจสภาพ 50 บาท
รวม 1,195.25 บาท ขนส่งลดให้เหลือ 1,195 บาทครับ

คำนับ คำนับ คำนับ

ปล.ตรวจสภาพเสร็จกำลังจะขับรถออกพี่ช่างตรวจสภาพเรียก
"น้อง หลังคาซันรูฟแจ้งรึยังครับ"
 "ยังครับพี่"
"มีใบเสร็จค่าหลังค่าไหมครับ ตัดมาขนาดไหน"
 "ไม่มีครับพี่ ถ้าจะเอาต้องไปขอครับ"
"งั้นคราวหน้าไปขอใบเสร็จค่าหลังค่ากับค่าจ้างทำมานะครับ มาแจ้งเปลี่ยนสาระสำคัญในเล่ม ลงว่าเปลี่ยนหลังคาเป็นซันรูฟ ถ้ายังไม่แจ้งน้องอาจจะโดนจับได้นะครับ ข้อหาดัดแปลง"
"รวมบิลใบเดียวเป็นค่าทำหลังคาเลยก็ได้นะครับ"
"สรุปว่าผมต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคัรบพี่"
"ใบเสร็จค่าทำหลังคาซันรูฟ ใบคำร้อง แล้วนำมาตรวจสภาพที่นี่เหมือนเดิมครับ"
"ขอบคุณมากครับพี่"สุดยอด คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน 2011 22:39:34 โดย MR_C_ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 22:52:12 »

อ่าวสีเดิมสีอะไรอ่ะพี่ซี

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 22:54:55 »

ซุบซิบ ในเล่มของเดิม "เทา" ครับ
AE-101 เดิมๆโรงงานไม่มีดำครับ

AE.พาฝัน

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 23:38:20 »

ซุบซิบ ในเล่มของเดิม "เทา" ครับ

ไม่มี ดำ จิงๆป่ะคับ  (ถามแบบไม่ทราบจิงๆนะคับ)  อ่านหนังสือ ผม AE101 ปลายปี 93  มาก็สีดำ อ่ะคับ ซื้อมือสองมาคับแต่รถนี่ผมรู้ประวัตินะคับของผมก็เป็นมือที่ 2 แท้ๆ เล่มก็รุ่นเก่าๆๆ ผมก็ดูจากบันทึกเจ้าหน้าแล้วก็ไม่เห็นมีการแจ้งเปลี่ยนสี หรือ อะไรเลยคับ

ใครรู้บ้างคับขอคำตอบด้วยคับ  เหอๆๆ
@@..ตะต้อมรักในหลวง..@@

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 23:42:09 »

ถ้าแจ้งหลังคาซันรูฟ ภาษีจะแพงขึ้น พอๆกับรถสปอตเลยมั้ง (เค้าว่ามาเรามั่วไป) เหอๆๆ

▀▄▀▄ ชุบโครเมี่ยมไฟหน้า เงาวิ้งๆ ▀▄▀▄  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=152635.new#new
bever MuMu.SZ
AE Racing Club Staff

ผมไม่ได้บ้ากาม..แค่มี..ไวอากร้า....ในรถเสมอ :-)

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 23:46:14 »

ความรู้ๆๆๆ อ่านหนังสือ

แล้วถ้าแจ้งเปลี่ยนเครื่องแต่ว่ารถยังติดไฟแน๊นส์อยู่อ่ะครับน้าซี ต้องทำไงครับ รึต้องให้ไฟแน๊นส์จัดการครับ เวียนหัว  คำนับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 23:46:38 »

ไม่มี ดำ จิงๆป่ะคับ  (ถามแบบไม่ทราบจิงๆนะคับ)  อ่านหนังสือ ผม AE101 ปลายปี 93  มาก็สีดำ อ่ะคับ ซื้อมือสองมาคับแต่รถนี่ผมรู้ประวัตินะคับของผมก็เป็นมือที่ 2 แท้ๆ เล่มก็รุ่นเก่าๆๆ ผมก็ดูจากบันทึกเจ้าหน้าแล้วก็ไม่เห็นมีการแจ้งเปลี่ยนสี หรือ อะไรเลยคับ

ใครรู้บ้างคับขอคำตอบด้วยคับ  เหอๆๆ
คำนับ ที่ผมเคยเห้นมีสี บรอนซ์ฟ้า บรอนซ์เงิน ชาว แดง เทา ดำเดิมๆโรงงานไม่เคยเห้นอ่ะครับ เคยบอกช่างให้ทำสีดำโรงงานของรุ่นนี้ช่างก็บอกมาว่ารุ่นนี้ไม่มีดำโรงงาน ก็เลยเข้าใจว่ารุ่นนี้ไม่มีดำโรงงานน่ะครับ ผิดพลาดประการใดเรื่องข้อมูลขออภัยนะครับ  คำนับ คำนับ คำนับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 23:49:19 »

แล้วถ้าแจ้งเปลี่ยนเครื่องแต่ว่ารถยังติดไฟแน๊นส์อยู่อ่ะครับน้าซี ต้องทำไงครับ รึต้องให้ไฟแน๊นส์จัดการครับ เวียนหัว  คำนับ
ถ้าให้ไฟแนนซ์จัดการจะโดนค่าดำเนินการหลายตังค์เลยครับ
ถ้ามั่นใจว่ารถคันนี้เราผ่อนจบแน่ๆ รอตอนไฟแนนซ์โอนให้เราแล้วค่อยแจ้งเปลี่ยนตอนนั้นก็ได้ครับ
ช่วงนี้ถืออินวอยย์เครื่องไว้นะครับ พี่ ตร เรียกก็บอกว่าเพิ่งวางกำลังจะไปแจ้ง
ตอนไปแจ้งเปลี่ยนไปขอใบเสร็จค่าเครื่องมาใหม่เพราะทางขนส่งเค้ากำหนดว่าต้องแจ้งภายใน 7 วันหลังจากเปลี่ยนเครื่องหรือเปลี่ยนสีครับ

Big_PraYooN~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 23:53:37 »

ขอป้ายทะเบียนเลขเดิมเหรอค๊าบ

ผมกำลังจะไปขอป้ายใหม่เลขใหม่ รอเลขอยู่ฮ่าๆ

ผมไม่เข้าใจตรงใบมอบอำนาจอะครับ

คือเราไปเซนเองก็ได้ใช่ไม๊คับ เอาแค่สำเนาบัตรเจ้าของรถไปเท่านั้นใช่ไม๊ครับ

*เด็กหัดถ่าย

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 23:59:05 »

ขอป้ายทะเบียนเลขเดิมเหรอค๊าบ

ผมกำลังจะไปขอป้ายใหม่เลขใหม่ รอเลขอยู่ฮ่าๆ

ผมไม่เข้าใจตรงใบมอบอำนาจอะครับ

คือเราไปเซนเองก็ได้ใช่ไม๊คับ เอาแค่สำเนาบัตรเจ้าของรถไปเท่านั้นใช่ไม๊ครับ
ถ้าคนเห็นเยอะแยะอาจจะโดนข้อหาปลอมแปลงเอกสาร แต่ถ้าไปเซนต์ตรงที่ไม่มีใครก็อาจจะไม่โดนข้อหาครับ

panaejorn

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:13:40 »

เรื่องจดซันรูฟ น่าจะถามพี่เค้าไปเลย

ว่าพี่พอจะช่วยได้ไม๊ครับ แบบง่ายๆ ถูกๆ จบๆ อะไรแบบเนี๊ยะ

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:15:00 »

ถ้าแจ้งหลังคาซันรูฟ ภาษีจะแพงขึ้น พอๆกับรถสปอตเลยมั้ง (เค้าว่ามาเรามั่วไป) เหอๆๆ

ไม่ครับเสียภาษีเท่าเดิมไม่ว่าจะเป็น 101 หรือ EVO จ่ายมาแล้ว

ผมไม่ได้บ้ากาม..แค่มี..ไวอากร้า....ในรถเสมอ :-)

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:18:20 »

แล้วถ้าแจ้งเปลี่ยนเครื่องแต่ว่ารถยังติดไฟแน๊นส์อยู่อ่ะครับน้าซี ต้องทำไงครับ รึต้องให้ไฟแน๊นส์จัดการครับ เวียนหัว  คำนับ
ถ้าให้ไฟแนนซ์จัดการจะโดนค่าดำเนินการหลายตังค์เลยครับ
ถ้ามั่นใจว่ารถคันนี้เราผ่อนจบแน่ๆ รอตอนไฟแนนซ์โอนให้เราแล้วค่อยแจ้งเปลี่ยนตอนนั้นก็ได้ครับ
ช่วงนี้ถืออินวอยย์เครื่องไว้นะครับ พี่ ตร เรียกก็บอกว่าเพิ่งวางกำลังจะไปแจ้ง
ตอนไปแจ้งเปลี่ยนไปขอใบเสร็จค่าเครื่องมาใหม่เพราะทางขนส่งเค้ากำหนดว่าต้องแจ้งภายใน 7 วันหลังจากเปลี่ยนเครื่องหรือเปลี่ยนสีครับ

ครับผม ก็ต้องผ่อนจนหมดแหละครับ แต่ว่าตอนตรวจ ตรอ.ต่อทะเบียนภาษี พรบ อ่ะครับ เค้าจะต่อให้รึป่าวครับ ที่สงสัยอ่ะครับ ขอบคุณครับ

illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:18:52 »

อยากรู้เรื่อง เปลี่ยนเลขทะเบียนอ่ะ อยากเปลี่ยนเลขใหม่ อ่ะไม่รู้ต้องทำยังไง -*-

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:22:05 »

เรื่องจดซันรูฟ น่าจะถามพี่เค้าไปเลย

ว่าพี่พอจะช่วยได้ไม๊ครับ แบบง่ายๆ ถูกๆ จบๆ อะไรแบบเนี๊ยะ
นี่ล่ะครับง่ายสุดแล้ว เอาใบเสร็จค่าทำ+ใบคำร้องขอเปลี่ยนแปลงสาระสำคัญ เอามาให้เค้าดู(ตรวจสภาพ) ส่งเอกสาร เสียค่าธรรมเนียม รับเล่มกลับ จบ
นี่ล่ะครับผมว่าง่ายละนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:23:41 »

ครับผม ก็ต้องผ่อนจนหมดแหละครับ แต่ว่าตอนตรวจ ตรอ.ต่อทะเบียนภาษี พรบ อ่ะครับ เค้าจะต่อให้รึป่าวครับ ที่สงสัยอ่ะครับ ขอบคุณครับ
หา ตรอ ที่สะดวก ใกล้บ้าน เป็นเพื่อนกัน ครับ

osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:29:34 »

ไม่มี ดำ จิงๆป่ะคับ  (ถามแบบไม่ทราบจิงๆนะคับ)  อ่านหนังสือ ผม AE101 ปลายปี 93  มาก็สีดำ อ่ะคับ ซื้อมือสองมาคับแต่รถนี่ผมรู้ประวัตินะคับของผมก็เป็นมือที่ 2 แท้ๆ เล่มก็รุ่นเก่าๆๆ ผมก็ดูจากบันทึกเจ้าหน้าแล้วก็ไม่เห็นมีการแจ้งเปลี่ยนสี หรือ อะไรเลยคับ

ใครรู้บ้างคับขอคำตอบด้วยคับ  เหอๆๆ

เท่าที่ผมทราบรุ่นนี้ไม่มีสีดำเเน่นอนครับ

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0

« ตอบ #17 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:32:02 »

ไม่มี ดำ จิงๆป่ะคับ  (ถามแบบไม่ทราบจิงๆนะคับ)  อ่านหนังสือ ผม AE101 ปลายปี 93  มาก็สีดำ อ่ะคับ ซื้อมือสองมาคับแต่รถนี่ผมรู้ประวัตินะคับของผมก็เป็นมือที่ 2 แท้ๆ เล่มก็รุ่นเก่าๆๆ ผมก็ดูจากบันทึกเจ้าหน้าแล้วก็ไม่เห็นมีการแจ้งเปลี่ยนสี หรือ อะไรเลยคับ

ใครรู้บ้างคับขอคำตอบด้วยคับ  เหอๆๆ

เท่าที่ผมทราบรุ่นนี้ไม่มีสีดำเเน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับพี่  คำนับ คำนับ คำนับ
ผมไปหารูปของพี่นี้ล่ะครับหาไม่เจอเลย

OffSpeed <Sz>

~~ ก็แค่ Fe ~~

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #18 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:37:53 »

ได้ข้อมูลเลยอยากขอป้ายทะเบียนใหม่เหมือนกัน  สุดยอด

« ตอบ #19 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:40:43 »

ได้ข้อมูลเลยอยากขอป้ายทะเบียนใหม่เหมือนกัน  สุดยอด
เหวอ อยากขอเมียใหม่หรา ตาอ๊อฟ  แลบลิ้น

หน้า: [1] 2 3 ... 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์