AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 06:37:07 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3 4 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปแจ้งเปลี่ยนสีรถมา  (อ่าน 18987 ครั้ง)
osk100
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #20 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:43:13 »

อยากรู้เรื่อง เปลี่ยนเลขทะเบียนอ่ะ อยากเปลี่ยนเลขใหม่ อ่ะไม่รู้ต้องทำยังไง -*-

เขาเรียกสลับเลข
ไปยื่นคำร้องที่อาคาร 2 ชั้น 5
จะเอาเลขไหนก็เขียนลงในคำร้อง
ถ้าขนส่งไม่ได้ติดต่อกลับภายใน 90 วัน ก็ให้ไปยื่นคำร้องใหม่ครับ

หลังจากที่ขนส่งรับคำร้องก็จะออกใบรับเรื่องให้ตามรูปด้านล่างครับ

ของผมไปขอสลับเลข 101  ยื่นประมาณ 7 - 8 รอบ กว่าจะได้เลขนี้ครับ
เสียค่าธรรมเนียม 750 บาท

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
OffSpeed <Sz>

~~ ก็แค่ Fe ~~

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:45:08 »

ได้ข้อมูลเลยอยากขอป้ายทะเบียนใหม่เหมือนกัน  สุดยอด
เหวอ อยากขอเมียใหม่หรา ตาอ๊อฟ  แลบลิ้น
 ขอป้ายทะเบียนรถครับน้า   ไม่ไหวแล้ว...

osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

« ตอบ #22 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:45:26 »

อ่าวสีเดิมสีอะไรอ่ะพี่ซี

ซุบซิบ ในเล่มของเดิม "เทา" ครับ
AE-101 เดิมๆโรงงานไม่มีดำครับ

ไม่มี ดำ จิงๆป่ะคับ  (ถามแบบไม่ทราบจิงๆนะคับ)  อ่านหนังสือ ผม AE101 ปลายปี 93  มาก็สีดำ อ่ะคับ ซื้อมือสองมาคับแต่รถนี่ผมรู้ประวัตินะคับของผมก็เป็นมือที่ 2 แท้ๆ เล่มก็รุ่นเก่าๆๆ ผมก็ดูจากบันทึกเจ้าหน้าแล้วก็ไม่เห็นมีการแจ้งเปลี่ยนสี หรือ อะไรเลยคับ

ใครรู้บ้างคับขอคำตอบด้วยคับ  เหอๆๆ

เท่าที่ผมทราบรุ่นนี้ไม่มีสีดำเเน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับพี่  คำนับ คำนับ คำนับ
ผมไปหารูปของพี่นี้ล่ะครับหาไม่เจอเลย

ผมยังมีโปรชั่วของรถรุ่นนี้เก็บไว้ครับ

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0

« ตอบ #23 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:47:55 »

ผมเห็นสี vios อ่ะครับออก เทา ๆ เขียว ๆ  ไม่รู้ว่าเป็นเบอร์เดียวกันกับ Grayish Green รึป่าวอ่ะครับ 

osk100

« ตอบ #24 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 00:57:28 »

ของ vios เขาเรียกสี Beige Metalic ครับ

illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #25 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 01:02:08 »

อยากรู้เรื่อง เปลี่ยนเลขทะเบียนอ่ะ อยากเปลี่ยนเลขใหม่ อ่ะไม่รู้ต้องทำยังไง -*-

ถ้าขนส่งไม่ได้ติดต่อกลับภายใน 90 วัน ก็ให้ไปยื่นคำร้องใหม่ครับ

หลังจากที่ขนส่งรับคำร้องก็จะออกใบรับเรื่องให้ตามรูปด้านล่างครับ

ของผมไปขอสลับเลข 101  ยื่นประมาณ 7 - 8 รอบ กว่าจะได้เลขนี้ครับ

ขอบคุณอย่างแรงครับน้า ใช่เลยที่ต้องการ หุหุ

เสียแค่ 750บาท แหล่มลเย  ลิงจั๊กๆ

คำนับ คำนับ คำนับ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
osk100

« ตอบ #26 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 01:04:59 »

นอนดึกหน่อยครับวันนี้รอดูบอล อังกฤษ์ กับ เวล ตี 1.40

« ตอบ #27 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 01:23:08 »

ของ vios เขาเรียกสี Beige Metalic ครับ

มันออกเขียว ๆ เทา ๆ อ่ะน้า ในรูปมันเหมือนสีครีมเลยอ่ะครับ

Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #28 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 05:36:09 »

ผมไปจ้างเค้าทำให้ ไปเองไม่ผ่านแน่ ...

Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #29 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 08:26:47 »

แจ้งเปลี่ยนสี ง่ายมาก+ขอป้ายใหม่ แต่เลขเดิม เปลี่ยนแค่หมวดอักษรตัวหน้า ก็ง่ายมาก แต่ต้องรอป้ายใหม่10วันนะ แล้วก็เอาป้ายเก่าไปคืนเค้าตามนัดด้วยนะคับ ค่าป้าย 105หรือ200หน่อยๆ จำไม่ได้แล้วคับ ถ้ามีเวลาลองไปเดินเรื่องเองดูคับ ไม่ยากหรอก

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
ko@92GTi
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #30 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 08:37:05 »

คุ้นๆว่า มีนะครับสีดำ น่าจะเป็นตัวพิเศษ 300 คันยังไงนี่ล่ะ ทำพร้อมกันกับไมตี้เอ็กซ์ ถูกผิดขออภัยนะครับ
May
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

88ม้า+1แมว

« ตอบ #31 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 09:21:02 »

แม่ผมถอยป้ายแดงมาแต่เป็น EE101 4E-FE สีดำ ครับ

พึ่งขายไปเมื่อปลายปีก่อนครับ

มาแชร์ความรู้กับน้าๆนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นนะครับ   คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน 2011 09:25:19 โดย May » บันทึกการเข้า
aotobort
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 09:33:59 »

ขอโทษนะครับผมไม่รู้เรื่องจิงๆ คือจะเปลี่ยนสีซึ่งผมติดติ๊กเกอเอาน่ะครับ
กันพวกพี่ลูกเสือ ที่มีปืนเหน็บที่เอวจะโบกเลยจะไปแจ้งเปลี่ยนเลยหมดเรื่องแต่ผมไม่มีใบเร็จทำไงอ่ะครับผม
รบกวนด้วยครับ

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #33 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 09:37:49 »

ขอโทษนะครับผมไม่รู้เรื่องจิงๆ คือจะเปลี่ยนสีซึ่งผมติดติ๊กเกอเอาน่ะครับ
กันพวกพี่ลูกเสือ ที่มีปืนเหน็บที่เอวจะโบกเลยจะไปแจ้งเปลี่ยนเลยหมดเรื่องแต่ผมไม่มีใบเร็จทำไงอ่ะครับผม
เปลี่ยนสีด้วยสติกเกอร์ทั้งคัน หรือแค่ฝากระโปรงครับ
ถ้าทั้งคัน - ขอใบเสร็จค่าสติ๊กเกอร์จากร้านที่เราซื้อสติ๊กเกอร์ครับ
ถ้าแค่ฝาหน้า - ปริ๊นเอกสารที่พี่ๆเค้าแชร์ไว้ ตัวที่เป็น พรบ จารจร หรือ พรบ ขนส่งทางบกนี่ล่ะครับ ที่ว่ามีชิ้นส่วนที่เป็นสีอื่นไม่เกิน 30% ของตัวรถไม่ต้องแจ้งเปลี่ยนสีน่ะคัรบ ติดรถไว้ให้พี่ตำรวจเค้าดู เวลาเค้าเรียก

•—ชๅ€lxล้ๅต้ม<NC.Z>

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 09:44:26 »

แต่ผมฝาหน้าดำแจ้งเปลี่ยนไปแล้วครับเสียแค่ 55 บาท ไม่มีใบเสร็จบอกว่าทำเองถ้ามีใบเสร็จ50บาท แต่ถ้าเป็นสติกเกอร์คงต้องเอาใบเสร็จเพราะเราทำสติกเกอร์เองไม่ได้ คำนับ คำนับ คำนับ

http://www.facebook.com/#!/profile.php?id=100000603573246
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #35 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 09:47:48 »

ของผมไปขอสลับเลข 101  ยื่นประมาณ 7 - 8 รอบ กว่าจะได้เลขนี้ครับ

ถามอีกนิดนึงครับ ทำที่ ขนส่งพื้นที่ ใกล้บ้านใช่่ป่าวครับ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
BROWN101
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #36 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 09:48:54 »

วันนี้ไปขนส่ง เพื่อ
1.แจ้งเปลี่ยนสีรถ
2.ขอป้ายทะเบียนใหม่แทนป้ายเก่าที่ชำรุด 2 แผ่น
3.เสียภาษีประจำปี (ผมเตรียม พรบ ไปแล้วครับ)
เอกสาที่ต้องใช้
1.ใบมอบอำนาจ(ขอได้ที่ สนง ขนส่ง)และสำเนาบัตรของเจ้าของรถพร้อมลายเซนต์เจ้าของรถและพยานอีก 2 (ผมได้พยานจากบ้านไป 1 เจ้าหน้าที่หาตรงนั้นให้อีก 1)(รถผมเป็นชื่อน้าสาว)ในใบมอบอำนาจต้องระบุว่ามอบอำนาจมาให้ทำอะไร
2.ใบคำร้องขอเปลี่ยนแปลงสาระสำคัญของรถ(ขอที่ สนง ขนส่ง)ในใบนี้มีช่องให้เลือก เปลี่ยนสีรถ
3.ใบคำร้องทั่วไป(ขอที่ สนง ขนส่ง)ในใบนี้เขียน "ขอป้ายใหม่แทนป้ายเดิมที่ชำรุด ทะเบียน XX-XXXX (จังหวัด) จำนวน 2 แผ่น
4.ใบเสร็จค่าทำสีรถ

ขั้นตอนดำเนินการ
1.ซื้ออากรสแตมป์ 10 บาท แปะลงบนใบมอบอำนาจ(ที่ สนง ขนส่งมีขาย)
2.เตรียมเอกสารตามข้อ 1-4 ด้านบน ให้เจ้าหน้าที่ขนส่งตรวจ และนำรถเข้าตรวจสภาพ
3.นำรถเข้าตรวจสภาพ ผมแจ้งเปลี่ยนสีตรวจไม่ยาก ตรวจเลขตัวถัง+เลขเครื่อง ดูสีรถ ถ้าตรงก็ผ่านง่ายๆ แต่ผมขอตรวจเพื่อต่อทะเบียนด้วย ก็มีเปิดไฟ หน้าใหญ่ ไฟเลี้ยว ไฟเบรค ไฟถอย เพิ่มเติม
4.รอรับเอกสารจากส่วนตรวจสภาพและนำไปยื่นเพื่อชำระภาษีและชำระค่าธรรมเนียมต่างๆ(เตรียมทำ พรบ มาด้วยนะครับ ต่อทะเบียนต้องใช้ พรบ)
5.ชำระค่าธรรมเนียมดังนี้
- ค่าคำขอ 5 บาท
- ภาษีประจำปี 890.25 บาท
- ค่าป้าย 2 แผ่น แผ่นละ 100 เป็น 200 บาท
- ค่าธรรมเนียมเปลี่ยนสาระสำคัญ(ค่าแจ้งเปลี่ยนสี) 50 บาท
- ค่าตรวจสภาพ 50 บาท
รวม 1,195.25 บาท ขนส่งลดให้เหลือ 1,195 บาทครับ

คำนับ คำนับ คำนับ

ปล.ตรวจสภาพเสร็จกำลังจะขับรถออกพี่ช่างตรวจสภาพเรียก
"น้อง หลังคาซันรูฟแจ้งรึยังครับ"
 "ยังครับพี่"
"มีใบเสร็จค่าหลังค่าไหมครับ ตัดมาขนาดไหน"
 "ไม่มีครับพี่ ถ้าจะเอาต้องไปขอครับ"
"งั้นคราวหน้าไปขอใบเสร็จค่าหลังค่ากับค่าจ้างทำมานะครับ มาแจ้งเปลี่ยนสาระสำคัญในเล่ม ลงว่าเปลี่ยนหลังคาเป็นซันรูฟ ถ้ายังไม่แจ้งน้องอาจจะโดนจับได้นะครับ ข้อหาดัดแปลง"
"รวมบิลใบเดียวเป็นค่าทำหลังคาเลยก็ได้นะครับ"
"สรุปว่าผมต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคัรบพี่"
"ใบเสร็จค่าทำหลังคาซันรูฟ ใบคำร้อง แล้วนำมาตรวจสภาพที่นี่เหมือนเดิมครับ"
"ขอบคุณมากครับพี่"สุดยอด คำนับ
ของผมถ้าตรวจที่ขนส่งไม่ผ่านแน่เลย สงสัยต้องจ้างเค้าทำ เศร้า เศร้า เศร้า
aotobort

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« ตอบ #37 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 09:54:38 »

เปลี่ยนสีด้วยสติกเกอร์ทั้งคัน หรือแค่ฝากระโปรงครับ
ถ้าทั้งคัน - ขอใบเสร็จค่าสติ๊กเกอร์จากร้านที่เราซื้อสติ๊กเกอร์ครับ
ถ้าแค่ฝาหน้า - ปริ๊นเอกสารที่พี่ๆเค้าแชร์ไว้ ตัวที่เป็น พรบ จารจร หรือ พรบ ขนส่งทางบกนี่ล่ะครับ ที่ว่ามีชิ้นส่วนที่เป็นสีอื่นไม่เกิน 30% ของตัวรถไม่ต้องแจ้งเปลี่ยนสีน่ะคัรบ ติดรถไว้ให้พี่ตำรวจเค้าดู เวลาเค้าเรียก
ผมติดที่ฝาหน้าและหลังครับผม แล้วที่ร้านทำก็ได้ให้ใบเสร็จมาครับเพราะเหมือนกับ ทำกันเองน่ะครับ
เลยไม่บีใบไรเลยครับ
แต่ผมฝาหน้าดำแจ้งเปลี่ยนไปแล้วครับเสียแค่ 55 บาท ไม่มีใบเสร็จบอกว่าทำเองถ้ามีใบเสร็จ50บาท แต่ถ้าเป็นสติกเกอร์คงต้องเอาใบเสร็จเพราะเราทำสติกเกอร์เองไม่ได้ คำนับ คำนับ คำนับ
งั้นถ้าบอกว่าเราซื้อมาติดเองจะได้ไหมอ่ะครับ เพราะร้านที่ซื้อมาเค้าไม่มีใบเสร็จ ให้อ่ะครับผม

@alwaysnui (^^)++@

ขนุนน้อยของพ่อหนุ่ย

« ตอบ #38 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 09:57:52 »

แจ้งที่ขนส่งได้ว่าทำสีเอง เค้าจะมีเอกสารทำสีเองให้ ผมทำฝาดำติดสติ๊กเกอร์เคฟล่า เคยโดนตำรวจเรียก 1 ครั้ง ยังไม่เคยโดนปรับแต่ขี้เกียจให้มีปัญหาเลยไปแจ้งลงเล่มไว้ดีกว่า   ผมทำที่ขนส่ง 2 สวนผัก มี แจ้งเสียภาษี + ค่าปรับเกินเวลา(ไม่รวม พรบ.ซื้อเองประมาณ 600-700 บาทมั๊ง) แจ้งเปลี่ยนสีรถเป็น 2 สี แจ้งเปลี่ยนเครื่อง แจ้งติดแก๊ส(ไม่รวมใบ วิศวกรรมจากร้านติดแก๊สประมาณ 700 บาทมั๊ง) แจ้งโอนรถแบบพ่อยกให้ลูก แจ้งขอใช้รถใน กทม. เสียเงินทั้งหมดให้กับขนส่งประมาณ 1,140 บาท (ประมาณนี้..จำไม่ค่อยได้แล้ว)

ถ้าไม่ลำบากมากก็เอารถไปเองเถอะครับ ค่าใช่จ่ายไม่แพง ตรวจสภาพก็ไม่ยากอะไร เจ้าหน้าที่ก็พูดจาดีนะครับ  ไปเองประหยัดได้เยอะ  แต่ควรเตรียมเอกสารต่างๆ ไปให้ครบนะครับจะได้ไม่มีปัญหาอะไร

STEVEN 'THE LEGEND' GERRARD
เชียร์หงส์ตั้งแต่ยังไม่สิบขวบจนจะสี่สิบขวบแล้ว เห็นเจิดลงเล่นนัดแรกกับตำแหน่งแบ็คขวา มากลางรุก จนเป็นกลางรับ เห็นเจิดชูมาทุกถ้วย ขาดถ้วยเดียว...ไม่ทันแล้วววววว
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #39 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 09:59:32 »

ในระเบียบเค้าบอกว่าต้องมีใบเสร็จในการดำเนินการตามหัวข้อนั้นๆที่เราจะแจ้งเปลี่ยนน่ะครับ ถ้าไม่มีค่าทำ ก็ต้องมีค่าของ ต้องหาใบเสร็จไปประกอบเอกสารคำขอครับ

หน้า:  «  1 [2] 3 4 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์