AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 15:42:17 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องเวลาหักพวงมาลัยสุดๆแล้วสายพานต่างหมุนๆหยุดๆครับ  (อ่าน 5326 ครั้ง)
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 13:35:43 »

ลองดูอีกทีครับว่า ตอนที่สายพานหยุดหมุนน่ะ จานมูเล่มันหมุนรึเปล่า

อาจต้องใช้ 2 คน คุณยืนหน้ารถ อีกคนหักพวง

ถ้าสายพานหยุด มูเล่หมุน ก็แสดงว่าร่องมันลื่นเพราะมีน้ำมันอะไรหยดใส่ (แต่มันแห้งนี่เนอะ)

ถ้าหยุดทั้งคู่ แกนมูลเล่อาจมีปัญหาครับ

-----

ปกติการตั้งสายพานจะมีระยะหย่อนให้นิ้วกดได้ประมาณ 10 มล.ครับ Smiley

aotobort
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 13:56:05 »

ลองดูอีกทีครับว่า ตอนที่สายพานหยุดหมุนน่ะ จานมูเล่มันหมุนรึเปล่า

อาจต้องใช้ 2 คน คุณยืนหน้ารถ อีกคนหักพวง

ถ้าสายพานหยุด มูเล่หมุน ก็แสดงว่าร่องมันลื่นเพราะมีน้ำมันอะไรหยดใส่ (แต่มันแห้งนี่เนอะ)

ถ้าหยุดทั้งคู่ แกนมูลเล่อาจมีปัญหาครับ

-----

ปกติการตั้งสายพานจะมีระยะหย่อนให้นิ้วกดได้ประมาณ 10 มล.ครับ Smiley
แต่เวลาหมุนพวงตรงมันก็ปรกตินะครับผมยิ่งถ้ารถวิ่ง เมื่อวานขับไม่มีปัญหาอะไรเลยครับผม
จะมีก็ตอนหักสุดจะหน่วงๆครับน้าหนู เรื่อง มุ่เล่ สายพานหยุดมู่เล่ก็หยุดครับผม สายพานไดก็อาการเดียวกันครับ
คือถ้ามันหยุดหยุดพร้อมกันครับ ตอนทำผมอยู่คนเดียวเลยเห็นแค่ เพาเวอร์ กับ ได ครับหยุดพร้อมกัน แต่ที่ข้อเหวี่ยงไม่เห็นครับว่ามันหยุดป่าว ไม่รู้ว่าตัวไหนคือ ตัวที่ฝืด แต่ ที่งงคือ ตอนพวงตรงทำไมมัน ไม่ฝืดนี่แหละครับ  แต่รถผมเวลาหักพวงรอบจะเบาลง
เลยทำให้ พอรอบเบาลงเลยทำให้แรงปั่นสายพานลดลงด้วย ผมก็เดาเอาไม่รู้จะเกี่ยวกันไหมครับ

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #22 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 16:05:03 »

โหย อาการหนักเลยครับมูลเล่หยุดด้วยเนี่ย

ลองหาสองคนอย่างที่ว่า คราวนี้ท่านมาดูที่มูเล่ข้อเหวี่ยงด้วย อาจได้คำตอบครับ

BOMber
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Keep Walking

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 20:10:23 »

อาการแปลกครับ เอาใจช่วยขับระวังนะครับระบบบังคับเลี้ยวมีปัญหาอันตรายนะครับ
aotobort

« ตอบ #24 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 20:58:49 »

โหย อาการหนักเลยครับมูลเล่หยุดด้วยเนี่ย

ลองหาสองคนอย่างที่ว่า คราวนี้ท่านมาดูที่มูเล่ข้อเหวี่ยงด้วย อาจได้คำตอบครับ
พบแล้วครับ มู่เล่ข้อเหวี่ยงหมุนครับน้าหนู แต่สายพานไม่หมุนครับผม
เป็นไปได้ไหมครับ ว่าตั้งสายพานไดหย่อนไป เลยทำให้มู่เล่ล่างหมุนฟรีได้อ่ะครับ
ทำไงต่อดีทีนี้ สายพานตอนนี้ ผมส่องดูตามล่องเห็นเนื้อได้ขาวๆไม่รู้ว่า ต้องเปลี่ยนไหมครับ สายพานเพิ่งเปลี่ยน
มา ประมาณ 5000 โลครับ หรือว่าจะลองตั้งให้ตึงกว่าเดิมดูดีครับผม
อาการแปลกครับ เอาใจช่วยขับระวังนะครับระบบบังคับเลี้ยวมีปัญหาอันตรายนะครับ
คำนับ คำนับขอบคุณครับน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน 2011 21:01:20 โดย aotobort » บันทึกการเข้า

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #25 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 21:01:35 »

พูเลย์ใหญ่หน้าเครื่อง แกว่งหรือเปล่าครับ เล็งดีๆ กลางคืน ใช้ไฟฉายส่องจะเห็นชัดกว่า

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #26 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 21:03:58 »

พูเลย์ใหญ่ด้านล่างหมุนฟรี แต่สายพานไม่เคลื่อนตาม แสดงว่าต้องมีพูลเลย์เล็กตัวไหนสักตัวไม่หมุนนะครับ ไปฉายส่องดูอีกที ระวังสร้อยคอด้วยนะครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
aotobort

« ตอบ #27 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 21:10:03 »

พูเลย์ใหญ่ด้านล่างหมุนฟรี แต่สายพานไม่เคลื่อนตาม แสดงว่าต้องมีพูลเลย์เล็กตัวไหนสักตัวไม่หมุนนะครับ ไปฉายส่องดูอีกที ระวังสร้อยคอด้วยนะครับ
สงสัยต้องเป็นพรุ่งนี้อ่ะครับน้า ที่บ้านไม่มีที่จอดอ่ะครับ
จอดอยู่ปากซอยนู่นเลยครับผม เดี๋ยวพรุ่งนี้จะรีบไปดูครับตอนพวงตรงมันหมุนนะครับน้า
ตอนนี้ไม่ต้องหักสุดแค่หัก1/4ก็มีเสียงสายพานดังอี๊ดๆ แล้วครับแต่ตอนวิ่งพวงมาลัยเกือบปรกติครับ

peelapol
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 23:15:17 »

อีกประเด็นที่เกิดกับรถของพ่อผมเอง คือหักสุดจะหนักๆเครื่องสุดท้ายซีลแร็คแตกน้ำมัน Power กระจายเลย ปัญหามันเป็นที่แร็กเสีย เข้าใจว่าน้ำมัน Power หมุนเวียนไม่ได้ Pump ก็อัดน้ำมันจนซีลแตก แต่อาการของพี่อาจจะสายพานฟรีก่อนเลยซีลยังไม่เป็นไร เคยมีคนบอกว่าอย่าหักพวงมาลัยจนสุดนานๆจะทำให้ซีลแร็คเสียได้
aotobort

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 23:57:28 »

อีกประเด็นที่เกิดกับรถของพ่อผมเอง คือหักสุดจะหนักๆเครื่องสุดท้ายซีลแร็คแตกน้ำมัน Power กระจายเลย ปัญหามันเป็นที่แร็กเสีย เข้าใจว่าน้ำมัน Power หมุนเวียนไม่ได้ Pump ก็อัดน้ำมันจนซีลแตก แต่อาการของพี่อาจจะสายพานฟรีก่อนเลยซีลยังไม่เป็นไร เคยมีคนบอกว่าอย่าหักพวงมาลัยจนสุดนานๆจะทำให้ซีลแร็คเสียได้
ถ้าแบบนั้นน้ากำลังจะบอกว่า มันอาจจะเป็นแคที่สายพานใช่ป่ะครับผม หรือว่า แร็คเสียไปแล้วนี่คืออาการเริ่มบ่งบอกว่าแร็ค
เสียแล้ว ตอนนี้ปัญหาเริ่มแค่บลง น้าคิดว่าเป็นแบบไหนครับ ผมไม่กล้าเข้าอู่ตอนนี้เลยครับ ถ้ามันเป็นแค่ที่สายพานเราก็พอที่จะเปลี่ยนได้เอง หรือ ปั้มตัวปั่นอาจจะเสียผมก็มีของสำรองอยู่ครับแต่ถ้าไปร้านมันอาจเสียแค่สายพานแต่ช่างอาจจะตีไปแร็คเสียงานเข้าอีกครับ
ช่วงนี้ตัวเบาอยู่ด้วยครับ เห่อๆๆ

« ตอบ #30 เมื่อ: 15 กันยายน 2011 13:02:52 »

แรคไม่น่าจะเสีย งานนี้น่าจะเป็นที่สายพานครับ

น้าบอทลองเอานิ้วกดสายพานดูก่อนสิ ว่ามันหย่อนลงไปได้ถึง 1 cm. (10 mm.) รึเปล่า...ถ้าเกินก็หย่อนไป Smiley

แล้วสายพานใช้ของอะไรครับ Mitsuboshi รึเปล่า

aotobort

« ตอบ #31 เมื่อ: 15 กันยายน 2011 18:11:33 »

แรคไม่น่าจะเสีย งานนี้น่าจะเป็นที่สายพานครับ

น้าบอทลองเอานิ้วกดสายพานดูก่อนสิ ว่ามันหย่อนลงไปได้ถึง 1 cm. (10 mm.) รึเปล่า...ถ้าเกินก็หย่อนไป Smiley

แล้วสายพานใช้ของอะไรครับ Mitsuboshi รึเปล่า
สายพานของ  Mitsuboshi ครับน้าหนู ส่วนสายพานผมลองกดดูแล้ว
1 ซ.ม ได้แน่ๆหรืออาจจะมากกว่านิดหน่อยครับผม วันนี้ได้สายพานมาแล้วครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้คงได้เปลี่ยน ถ้าน้าหนูคิดว่าน่าจะเป็นที่สายพานที่ผมคิดได้ก็มีอยู่ไม่กี่อันน้าช่วยดูหน่อยว่าน่าจะเป็นแบบไหนครับ
 1.สายพานอาจจะหย่อนเกินไปทำให้เกิดการหมุนฟรีของมู่เล่ใช่ป่ะครับพอหมุนฟรีมากๆทำให้ล้อมู่เล่มันกินเนื้อของสายพายพานจนล่องลึก
พอล่องยิ่งลึก ก็จะทำให้สายพานหย่อนมากขึ้นไปอีกแรกๆล่องอาจยังไม่ลึกมากอาการเลยไม่แสดงออกมากนักแต่พอสายพานเริ่มบางลงเลยยิ่งฟรีมากขึ้นใช่ป่ะครับ
 2.สายพานอาจจะโดนน้ำบ่อยๆเนื่องจากตอนนี้ฝนตกหนักมาก บวกกับ ผมใส่น็อตลองฝากระโปงทำให้มีช่องที่น้ำสามารถกระเด็นเข้าไปโดนสายพานทำให้สายพานเปลื่อยและลื่นเวลาหมุนมู่เล่เลยกินเนื้อสายพานได้ง่ายทำให้ล่องสายพายลึกมากขึ้น เลยทำให้เกิดการหมุนฟรีของมู่เล่
 3.อันนี้ผมไม่อยากทิ้งประเด็นนี้ครับเลยถามน้าไปด้วยอีกกรณีนึงคือตัวปั่นเพาเวอเสีย ลูกปืนแตก อะไรทำนองนี้หรือป่าวครับเลยไปเบรคสายพานใว้ไม่ให้หมุนแต่มู่เล่ซึ่งมีกำลังหมุนมากเลยไม่สามารถจะเบรคมู่เล่ใว้ได้ อันนี้ผมเดาเอาน๊ะครับเพราะผมก็ไม่รู้ระบบการทำงานของตัวปั่นอาสัยความน่าจะเป็น
ไม่รู้อันไหนลบกวนน้าให้คำชี้แนะด้วยครับ คำนับ เศร้า

« ตอบ #32 เมื่อ: 15 กันยายน 2011 18:23:51 »

คือผมก็ยังไม่แน่ใจอ่ะนะว่าสายพานหรือมูเล่ แต่ถ้าลูกปืนมูเล่แตก ก่อนหน้านี้ก็ต้องได้ยินเสียงสิ แต่มันไม่แตกง่ายๆ หรอกถ้าไม่เป็นสนิมข้างในอ่ะครับยิ่งมีน้ำมันพาวเวอร์หล่อลื่นอยู่ด้วย

และนี่ก็มูเล่ 2 ตัวเลยไม่ใช่หรือ ไดชาร์จ กับพาวเวอร์

แต่ไหนๆ ก็ถอดออกมาอยู่แล้ว เอามือลองปั่นมูเล่ทั้ง 2 ตัวก่อนก็ได้ครับว่ามันหมุนคล่องปั่นฟรีอยู่รึเปล่าเพราะถ้าลูกปืนแตกนี่ต้องฝืดอย่างงึ่ดเลยล่ะ

ข้อ 1 น่าจะใช่ แต่ไม่น่าจะเกี่ยวกับมูเล่เครื่องกินสายพาน ถ้าซื้อมาแล้วก็ลองเปลี่ยนดูและตั้งความตึงอย่างที่บอกครับ

ดูอันเก่าด้วยว่าปริรึเปล่า ถ้าปริ อันอื่นก็ควรเปลี่ยนเหมือนกัน

ข้อ 2 ผมก็แง้มฝาครับ ไม่มีปัญหาอย่างนั้นแน่นอน

ข้อ 3 ลองแบบข้างบนครับ

ข้อ 4 ถือว่าบอกแล้วกัน ไม่ได้เจตนาสอนนะ อยากให้น้าบอทเขียนไทยให้ถูกนิดนึงครับ เด่นๆ เลยก็ลบกวนอะไรงี้ (รบกวน, ร่องมูเล่ ถ้าล่องก็ล่องเรือ ล่องใต้ อ่ะ) ต่อไปเอาไว้สอนลูกหลานได้ ภาษาเราก็จะอยู่ยาวๆ อย่าโกรธล่ะ Smiley

ขอให้เจอต้นเหตุเร็วๆ ครับ เมื่อวันก่อนผมก็พึ่งเปลี่ยนสายพานให้พี่ที่ทำงานไป (ทั้งออฟฟิซมีผมทำรถเป็นคนเดียวเลยโดนใช้ตลอด แต่ก็ถือว่าฝึกความรู้ครับ) งานของน้าไม่น่าจะยากเท่าไหร่ เพราะมันไม่มีอะไรซับซ้อน  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2011 18:33:50 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

coala
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 15 กันยายน 2011 18:41:30 »

หายเร็วๆนะครับ   ได้ความรู้มาก  เหมือนรถเราจะเริ่มเป็นเหมือนกัน
aotobort

« ตอบ #34 เมื่อ: 15 กันยายน 2011 18:51:44 »

คือผมก็ยังไม่แน่ใจอ่ะนะว่าสายพานหรือมูเล่ แต่ถ้าลูกปืนมูเล่แตก ก่อนหน้านี้ก็ต้องได้ยินเสียงสิ แต่มันไม่แตกง่ายๆ หรอกถ้าไม่เป็นสนิมข้างในอ่ะครับยิ่งมีน้ำมันพาวเวอร์หล่อลื่นอยู่ด้วย

และนี่ก็มูเล่ 2 ตัวเลยไม่ใช่หรือ ไดชาร์จ กับพาวเวอร์

แต่ไหนๆ ก็ถอดออกมาอยู่แล้ว เอามือลองปั่นมูเล่ทั้ง 2 ตัวก่อนก็ได้ครับว่ามันหมุนคล่องปั่นฟรีอยู่รึเปล่าเพราะถ้าลูกปืนแตกนี่ต้องฝืดอย่างงึ่ดเลยล่ะ

ข้อ 1 น่าจะใช่ แต่ไม่น่าจะเกี่ยวกับมูเล่เครื่องกินสายพาน ถ้าซื้อมาแล้วก็ลองเปลี่ยนดูและตั้งความตึงอย่างที่บอกครับ

ดูอันเก่าด้วยว่าปริรึเปล่า ถ้าปริ อันอื่นก็ควรเปลี่ยนเหมือนกัน

ข้อ 2 ผมก็แง้มฝาครับ ไม่มีปัญหาอย่างนั้นแน่นอน

ข้อ 3 ลองแบบข้างบนครับ

ข้อ 4 ถือว่าบอกแล้วกัน ไม่ได้เจตนาสอนนะ อยากให้น้าบอทเขียนไทยให้ถูกนิดนึงครับ เด่นๆ เลยก็ลบกวนอะไรงี้ (รบกวน, ร่องมูเล่ ถ้าล่องก็ล่องเรือ ล่องใต้ อ่ะ) ต่อไปเอาไว้สอนลูกหลานได้ ภาษาเราก็จะอยู่ยาวๆ อย่าโกรธล่ะ Smiley

ขอให้เจอต้นเหตุเร็วๆ ครับ เมื่อวันก่อนผมก็พึ่งเปลี่ยนสายพานให้พี่ที่ทำงานไป (ทั้งออฟฟิซมีผมทำรถเป็นคนเดียวเลยโดนใช้ตลอด แต่ก็ถือว่าฝึกความรู้ครับ) งานของน้าไม่น่าจะยากเท่าไหร่ เพราะมันไม่มีอะไรซับซ้อน  Grin

รับทราบครับผม สายพานผมเปลี่ยน ไปไม่นานครับทั้ง3 เส้นเลย ครับ 5000โลเองครับผม

aotobort

« ตอบ #35 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 18:52:44 »

วันนี้จัดการ ถอดสายพานดูเลยทุกตัวก็หมุนได้ปรกติครับผม
เลยจัดการเปลี่ยนสายพานไดดูก่อนจะมีปัญหาอีกป่าว ผลที่ได้คือ
เจ้าสายพานตัวเก่าถอดออกมาแล้ว ดูที่ร่องสายพานมันลึกเห็นเส้นด้ายที่อยู่ในเนื้อสายพานเลยครับ
เลยจัดการเปลี่ยนเส้นไหม่เข้าไปตั้งให้ตึงกว่าเดิมอีก ผลออกมาก็หายครับผม แต่อาการ หักสุดแล้ว
มู่เล่ข้อเหวี่ยงหมุนฟรี ยังเป็นอยู่ครับ เลยอยากถามน้าๆๆ ว่าเคยสังเกตุรถน้าๆเป็นบ้างไหมครับผม
ตอนนี้หักนิดหน่อยไม่ฝืดแล้ว เหลือตอนหักหมดยังฟรีอยู่ รบกวนด้วยครับผม   คำนับ คำนับ

chaiyasita

« ตอบ #36 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 20:26:47 »

หักหมดยังฟรีอยู่ อีกไม่นานสายพายเส้นนี้ก็จะเสีย และอาการทุกอย่างจะกลับมา ผมว่ายังไม่จบครับ งานนี้มีต่อ............

ปลดสายพานออกทุกเส้น และลองหมุนรอกทุกตัวดูครับ ปั๊มน้ำ ปั๊มพาวเวอร์ พูลเลย์หน้าเครื่อง ..... อื่นๆ ทีอยู่บนสายพานชุดนี้ น่าจะได้คำตอบนะครับ

ลองดู ถ้ามีเวลาครับ

peelapol
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #37 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 22:31:45 »

พวงมาลัยพาวเวอร์จะทำหน้าที่เพิ่มหรือลดแรงในการเปลี่ยนมุมล้อตามสัดส่วนของแรงต้านที่เกิดขึ้น  โดยถ้ามีแรงต้านมาก ปั๊มป์น้ำมันไฮดรอลิกก็จะทำงานมากขึ้น ทำให้มีการไหลและแรงดันมาก จึงทำให้เราออกแรงหมุนน้อยลงได้    เพราะปั๊มป์ทำงานแทนเราไปเยอะเลย  ดังนั้นเวลาเราหักเลี้ยวรถยนต์สุดๆ  ก็จะเกิดแรงดันในตัวปั๊มป์สุดๆตามไปด้วย  แต่ถึงยังไงก็ตาม   เขาก็ออกแบบระบบมาให้มีวาล์วระบายแรงดันในตัวปั๊มป์ออกไปบ้างได้ เพื่อไม่ให้ระบบไฮดรอลิกพัง

ดังนั้นการหักเลี้ยวสุดๆในกรณีที่รถวิ่งอยู่ ก็คงจะไม่มีปัญหาอะไร แต่...ถ้ารถท่านจอดอยู่ ละก็ ไม่ควรครับ ไม่ควรกระทำ  การหักเลี้ยวสุดๆเวลารถยนต์จอดอยู่กับที่เป็นเวลานาน    จะทำให้ระบบมีอายุสั้นลงเพราะน้ำมันไฮดรอลิกจะมีแรงดันมาก และไหลเร็วกว่าปกติ ทำให้ชิ้นส่วนที่เป็นยางต่างๆในระบบมีอายุการใช้งานสั้นลง    เรามาใช้รถยนต์ให้คุ้มค่าใช้กันยาวๆกันดีกว่า

ผมลองหาใน net มาให้อาจเป็นที่ระบบวาล์วระบายแรงดันไม่ทำงานก็ได้ คือหากแรงดันสูงปั๊มก็ต้องใช้แรงเยอะก็เป็นสาเหตุให้สายพานฟรีได้
aotobort

« ตอบ #38 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 22:43:34 »

หักหมดยังฟรีอยู่ อีกไม่นานสายพายเส้นนี้ก็จะเสีย และอาการทุกอย่างจะกลับมา ผมว่ายังไม่จบครับ งานนี้มีต่อ............

ปลดสายพานออกทุกเส้น และลองหมุนรอกทุกตัวดูครับ ปั๊มน้ำ ปั๊มพาวเวอร์ พูลเลย์หน้าเครื่อง ..... อื่นๆ ทีอยู่บนสายพานชุดนี้ น่าจะได้คำตอบนะครับ

ลองดู ถ้ามีเวลาครับ
คำนับ คำนับ

วันนี้ผมถอดออกเองกับมือเลยครับ ก็หมุนได้ทุกตัวครับผม
แต่ผมก็ไม่สามารถ  รู้ได้ว่ามันเกิดจากอะไรอยู่ดีครับ เพราะจะรู้ได้ก็ต้องติดเครื่องแล้วหักพวงให้สุดดู ว่าเกิดจากตัวไหน
แต่เราถอดออกหมดแล้วจะทดสอบดูก็ไม่ได้  เลยไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนต่อไปดีครับ
พวงมาลัยพาวเวอร์จะทำหน้าที่เพิ่มหรือลดแรงในการเปลี่ยนมุมล้อตามสัดส่วนของแรงต้านที่เกิดขึ้น  โดยถ้ามีแรงต้านมาก ปั๊มป์น้ำมันไฮดรอลิกก็จะทำงานมากขึ้น ทำให้มีการไหลและแรงดันมาก จึงทำให้เราออกแรงหมุนน้อยลงได้    เพราะปั๊มป์ทำงานแทนเราไปเยอะเลย  ดังนั้นเวลาเราหักเลี้ยวรถยนต์สุดๆ  ก็จะเกิดแรงดันในตัวปั๊มป์สุดๆตามไปด้วย  แต่ถึงยังไงก็ตาม   เขาก็ออกแบบระบบมาให้มีวาล์วระบายแรงดันในตัวปั๊มป์ออกไปบ้างได้ เพื่อไม่ให้ระบบไฮดรอลิกพัง

ดังนั้นการหักเลี้ยวสุดๆในกรณีที่รถวิ่งอยู่ ก็คงจะไม่มีปัญหาอะไร แต่...ถ้ารถท่านจอดอยู่ ละก็ ไม่ควรครับ ไม่ควรกระทำ  การหักเลี้ยวสุดๆเวลารถยนต์จอดอยู่กับที่เป็นเวลานาน    จะทำให้ระบบมีอายุสั้นลงเพราะน้ำมันไฮดรอลิกจะมีแรงดันมาก และไหลเร็วกว่าปกติ ทำให้ชิ้นส่วนที่เป็นยางต่างๆในระบบมีอายุการใช้งานสั้นลง    เรามาใช้รถยนต์ให้คุ้มค่าใช้กันยาวๆกันดีกว่า

ผมลองหาใน net มาให้อาจเป็นที่ระบบวาล์วระบายแรงดันไม่ทำงานก็ได้ คือหากแรงดันสูงปั๊มก็ต้องใช้แรงเยอะก็เป็นสาเหตุให้สายพานฟรีได้
สุดยอด คำนับ คำนับ
ขอบคุณน้ามากครับผมที่ช่วยแก้ปัญหา ผมขอบคุณด้วยใจครับ คำนับ
ว่าแต่ไอ้ ไอ้ระบบวาล์วระบายแรงดันมันอยู่ตรงไหนเหรอครับ
ใช่อยู่ในไอ้ตัวปั่นน้ำมันหรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2011 23:00:24 โดย aotobort » บันทึกการเข้า

aotobort

« ตอบ #39 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 14:09:00 »

ซูม ซูม ซูม ซูม อ่านหนังสือ

หน้า:  «  1 [2] 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์