AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 10:46:00 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วตามสัญญา โมเครื่อง ปริ้นเตอร์ PU ข้อมูลให้เลื่อยๆ คับ ลองอ่านดู  (อ่าน 3056 ครั้ง)
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 16 กันยายน 2011 09:12:51 »

มีวิธีโมอยู่ 2 วิธีจะบอกแค่สูตรที่1 มันทำง่ายดี ที่โมก็คือให้มันทนใช้งานได้นานๆให้คุ้มกับเงินที่เราซื้อของฝรั่งมาใช้และเป็นการใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด ไม่ใช่โมให้มันพิมพ์งานออกมาเร็ว มันก็เหมือนเครื่องพิมพ์ธรรมดานั้นแหละ เครื่องพิมพ์ธรรมดาก็พิมพ์งานต่อเนื่องได้ 300-400 แผ่น เริ่มเลยแล้วกัล      บราเดอร์ รุ่น DCP-J125 และ บราเดอร์ รุ่นอื่นๆแต่วิธีการถอดเครื่องไม่เหมือนกัน ใช้ได้ผลเฉพาะ ยี่ฮ่อ บราเดอร์นะคับ เพราะโรงงานตั้งใจทำข้อบกพร่องตรงนี้มา                                                                                                            เตรียมอุปกรกัน 1ใขควง4แฉกและปากแบนเล็ก 2ยาทาเล็บสีใสๆไม่มีเกร็ดเงินเกร็ดทองนะคับ                                                                                                                                                             แกะเลย เปิดเครื่องสแกนเนอร์จะเห็นหัวพิมพ์ ให้ใขน็อต5-6 ออกแล้วเอาใขควงเล็กงัดแผงปุ่มออกและรางคอบสายไฟชุดสแกนเนอร์ออก ถอดปลักชุดสแกนเนอร์ออก มี2ตัว สายแพกับปลัก ถอดตัวค้ำชุดสแกนเนอร์แล้วยกตัวสแกนเนอร์ออกได้เลยง่ายๆ แล้วถอดปลักปุ่มออก มี2ปลัก แล้วหันไปแงะที่เปิก-ปิด ที่เอากระดาษออก ทุกอย่างทำแรงๆได้ไม่ต้องกลัวมันหัก เพราะโรงงานเขาใช้วัดดุอย่างดี แต่ระวังสายแพชุดสแกนเนอร์อย่าถอดเข้าออกบ่อยๆลายตรงปลายมันจะพับ ถ้ามันพับให้ใช้กรรไกรตัดปลายออกได้นิดเดียวอย่าให้เลยลายเงิน ให้ยกฝาคอบออกได้เลย จะเห็นภายในเครื่องมีระเบียบสวยงามมากสายไฟเป็นระเบียบสมกับของฝรั่ง ให้ถอด เส้นพาสติกใสออกอย่างระวังโดยโยกเสาพาสติกด้าซ้ายมือ ดันไปทางขวามือเส้นมันจะหย่อน เวลาถอดดูหัวดูท้ายเส้นด้วยเวลาใส่กับย่าให้ผิด ถ้าใส่ผิดเวลาทำงานหัวพิมพ์จะวิ่งชนแค่ ดังแก๊กๆๆๆ เส้นพาสติดใสมีขีดเล็กๆ หน้าที่ของมันคือตัวกั้นเซนเซอร์หัวพิมพ์ ให้หาระยะของพื้นที่หน้ากระดาษ ยี่ฮ่อใหนมีขีดเล็กๆยิ่งมากยิ่งดี ถอดแล้ว ให้คอยๆแกะฝาคอบที่ติดกับหัวพิมพ์ออก จะเห็นแผงวงจร ให้เอาน้ำยาทาเล็บสีใสๆ ทาลงบนวงจรรอให้แห้งแล้วทาซ้ำๆกันหลายๆรอบ โดยเน้นตรงลายตะกั่ว ตรงสายแพ แต่อย่าทาเข้าไปในสายแพนะ เสร็จแล้ว ให้ถอดกระปุกซับน้ำหมึกออกส่วนตัวผมทำแบบนี้คือ แกะแผ่นซับหมึกออกเหลือแต่กระปุก แล้วใส่กลับที่เดิม แต่ให้เจาะรูตรงฝาครอบรูใหญ่ๆ เอาไวใช้เข็มฉีดยาดูดน้ำหมึกเสียออกเวลาใกล้เต็ม ที่ทำก็เพราะมันไม่แกะกะคับไม่มีอะไรทำก็ได้ไม่ทำก็ได้ ประกอบกับเข้าที่ทุกชิ้นคับ ยกเว้นฝาคลอบหัวพิมพ์เอาทิ้งไปเลยไม่มีประโยชน์     ต่อไปหันไปโมแท้งค์หมึก     บราเดอร์มีแท้งค์ใหญ่ ติดตั้งง่ายไม่ใช่ช่างก็ติดแท้งค์ได้ ต่อเลย หลักการทำงานของแท้งค์หมึกบราเดอร์ คือจะมีตัวกระเดื่องวัดระดับน้ำหมึกอยู่(ลูกลอย)  สังเกตุตรงปลายแท้งค์ทางที่ใส่เข้าไปในเครื่อง มันจะมีคานอยู่ข้างใน ตรงนั้นแหละให้เอาเทปพันสายไฟตัดเป็นชิ้นเล็กๆปิดเอาไว้เลยคับ ทุกแท้งค์ เพราะเครื่องนี้จะวัดปริมาณจำนวนหน้ากระดาษ คับ ไม่นับปริมาณน้ำหมึก แต่ทีมันฟ้องว่าหมึกหมด และ ไม่เห็นแท้งคือ ตัวคาน(ลูกลอย)กันเซนเซอร์ค้างกระดกขึ้นลงมากเกินไป มันใช้ระบบแสงอินฟาเลส              ถ้าพิมพ์ไปนานๆมันจะเตือนหมึกหมด  ให้ถอดแท้งค์แดงออกก่อน แล้วถอดแท้งที่เตือนว่าหมดแล้วใส่กับที่เดิม โดยใส่แท้งสีแดงเข้าครั้งสุดท้ายเสมอ เพราะมัมมีสวิกอยู่ตรงแท้งค์        ทีโมแท้งค์แบบนี้ก็เพราะมันชอบเตือนใกล้หมึกหมดบ่อยมากทำให้เครื่องหยุดพิมพ์ เลยต้องเอาเทปพันสายไฟปิดหลอกมันว่าหมิกเต็มอยู่เสมอ    ร้อนๆๆ ร้อนๆๆ          ที่เอายาทาเล็บไปทาแผงวงจรก็เพราะมันจะมีคราบขี้เกลือขึ้นอยู่บนแผงวงจรทำให้ลัดวงจร อาการลัดวงจรจะเหมือนอาการหัวพิมพ์ตัน คือพิมพ์ภาพ เป็นเส้น พิมพ์สีออกมาไม่ครบ ภาพขาด                สูตรนี้พบโดยบังเอินคือใช้ยี่ฮ่อนี้ รุ่นใหม่มันพังบ่อยมาก(แต่มันไม่จุกจิก ซ่อมเองได้ง่าย)เลยติดใจซื้อใช้มาตลอด พังมา5-6 เครื่องก็ใช้อยู่  พัีงแล้วลื้อเครื่องออกมาดูทุกตัว แต่สังเกตุเห็นมีอยู่เครื่องหนึ่ง ใช้มันนานก่วาทุกๆเครื่อง(เป็นเครื่องแรกที่ซื้อรุ่นเก่า) เลยสังเกตดูที่แผงวงจรมันมีสลิโคลนสีดำมันทาไว้เยอะก่วารุ่นใหม่ ทำให้ไม่ลัดวงจร เราเลยไปปรึกษาเพื่อนที่ซ่อมทีวี (เกี่ยวกันป่าวเนี่ย) เกี่ยวดิ.. ถามว่าไอ้เจ้าขี้เกลือที่ขึ้นบนแผงวงจรเนียจะทำให้ลัดวงจรใหม เพื่อนบอกลัดได้ สาเหตุที่ขี้เกลือขึ้นเพราะเราใช้หมึกปลอม หมึกปลอมัมนมีแอลกอฮออยู่ตัวการเลยคับทำให้เกิดขี้เกลือ จริง หมือแท้ก็มีแต่น้อย                                                               ต่ออีกหน่อยเรื่อง หมึกพิมพ์ ....  เท่าที่ใช้เครื่องพิมพ์ยี่อฮอนี้มา 5 เครื่อง และเปลี่ยนหมึกใช้มาทั่วทุกยี่ฮ่อ มาจบที่ COMMAX   สมัยก่อนหมึกยี่ฮ่อนี้สีแดงเพี้ยนมากๆ พิมพ์ออกมาแล้วมันเป็นสีชมพู แต่ปัจจุบันเขาทำมาดีขึ้นแล้ว ผมไม่ได้ขายสินค้าให้เขานะแล้วแต่คุณ ของเขาดีเลยบอก ยี่ฮ่อที่ใช้กับบราเดอร์ดี มี ซันอิ้ง   COMMAX                                      วิธี แก้ไขหมึกตัน                                                                                                                                                                                                เอากระบอกฉีดยาอันใหญ่ๆ ที่เขาใช้ฉีดศพ นะ ขอยืม สับประเหร่อที่วัดมาก่อนก็ได้คับถ้าเขาไม่ให้ ก็ไปซื้อทีร้านขายยา อันละ10 ก่วาบาท แล้วนำกระบอกฉีดยามาบากตรงปลายกระบอก ให้เป็นร่อง โดยใช้มีดคัดเตอร์ แล้วหาสายยางเล็กๆมาสวม ปากกระบอก (สายยางเล็กๆหายากมากก็ลองไปรื้อเครื่องปริ้นเตอร์เก่าๆดูดิมันมีแกะเอามาใช้เลย หรือจะไปซื้อทีร้านอะไหล่มอไซค์ก็ได้หาร้านใหญ่ๆนะ บอกอาตี๋ว่าเอาสาย น้ำมันออโต้ลูปเส้นนึง) เส้นเท่ากับสายน้ำเกลือ นะ สวมสายแล้วเอาสายเคเบิ้ลคายลัดอีกทีนึงจะได้แน่น แล้วเราก็ได้เครื่องมือล้างหัวพิมพ์แบบชาวบ้าน                                     วิธีใช้                                                                                                                                                           ให้เอากระบอกที่ทำนำมาสวมในช่องที่ส่งหมึก(แกะตลับหมึกออกจะเห็นเอง นะ ลองมองดูที่ช่องใส่ ดิ จะมีเดือยขาวๆ อยู่) ยัดเลย แล้ว ค่อยๆชัก บีบปลายด้วย กันหลุด แหม ได้อารม จริงๆ น้ำออกแล้วววว...ซีดอาาาาน้ำหมึกจะเริ่มออกเ้ข้ามาเก็บในกระบอกฉีดยา เต็มกระบอกชัก เอาน้ำหมึกทิ้ง ดูดนะห้ามดัน(ชอบ)เดี๋ยวหัวตัน ดูดหมึกออกจนหมด แล้วล้างกระบอกให้สะอาด แล้วเอาน้ำอุ่น ดันเข้าไป ค่อยๆ นะถ้าดันไม่เข้าคือมันตัน ออกแรงดันสมควร จับปลายด้วย น้ำจะกระเซ็น  ทำเสร็จ ใส่ตลับหมึก กลับ แล้ว กดเมนูล้างหัวพิมพ์ 10 สิบๆๆๆ ครั้งเห็นจะได้ จนหมึกวิ้งเข้าเต็มสายของเครื่องพิมพ์ ครบทั้ง4สี แล้วลองพิมพ์ ภาพสีซัก10ภาพ แรกๆอาจจะไม่ออก รอหน่อย พิมพ์ไปเลื่อยๆ เออเกือบลืม ตอนล้างหัวพิมพ์ถ้าถอดหัวพิมพ์ออกมาแซ่น้ำอุ่นด้วยยิ่งดี วิธีถอดในยูทูปมี ถ้าทำไม่ได้ให้หาวิธีเลื่อนหัวพิมพ์ให้ออกมาอยู่ตรงกลาง (ทำไม่ได้หลอกถ้าเครื่องไม่ติด ฮาก๊าก..มันร๊อค) ถ้าเครื่องติด กดเปิดเครื่อง แล้วจะได้ยินเสียงหัวพิมพ์เลื่อน รีบชัก...(ปลัก) ถ้าทำได้แล้วให้เอากระดาษทิชู่ลองใต้หัวพิมพ์ กันน้ำ หมันคอยเปลี่ยนกระดาษทิชู่ด้วยตอนล้าง        
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2011 09:11:25 โดย seksan.ae » บันทึกการเข้า

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
dennish
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 12:04:23 »

ของผมไฟไม่เข้า มีวิธีมั๊ยครับ ส่งร้านซ่อมคอม ซ่อมปรินท์มา 2 ร้านละ ยังซ่อมไม่ได้ครับ
(คิดว่าช่างไม่อยากซ่อมมากกว่า)  บราเดอร์ DCP-130 มั้งถ้าจำไม่ผิด คำนับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 13:15:52 »

ของผมไฟไม่เข้า มีวิธีมั๊ยครับ ส่งร้านซ่อมคอม ซ่อมปรินท์มา 2 ร้านละ ยังซ่อมไม่ได้ครับ                                                                                       ตอบไฟไม่เข้าลองเลย ลองเปิดฝาคลอบดู ด้านล่างแถบปลักเสียบจะเป็นภาคจ่ายไฟ แบบคอมพาเวอรซัพพาย 220 แปลงเป็น48v ให้หาดูฟิวแบบเชรามิก อาจขาด เช็คฟิวแล้วไม่ขาด แสดงว่าพาเวอรซัพพาย เสีย ถ้าเสียผมมีอะไหล่ ผมให้ ถ้าเอา ช่วยค่าส่งหน่อย ถ้าอยู่ใกล้มาเอาเองเลยคับ นครปฐม ถอดของเก่าออกเอาของใหม่ใส่ เสียบปลักเล้กๆในเครื่อง จบ แต่ถ้าเครื่องทิ้งใว้นาน2เดือนจบหัวตัน ทั้งหมึกแท้ และเทียม

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 14:24:15 »

ที่ทำงานผมใช้แคนน่อนอยู่

PonD

zc72s

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 14:47:03 »

อ่านแวบๆ เป็นโมเครื่อง-สปริ๊นเตอร์  แบบว่า
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 15:11:05 »

มีรูปถ่ายก็จะดียิ่งขึ้นน่ะครับ

Mr.not

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 16:14:52 »

ชื่อคุ้นๆ...
dennish

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 16:18:09 »

ของผมไฟไม่เข้า มีวิธีมั๊ยครับ ส่งร้านซ่อมคอม ซ่อมปรินท์มา 2 ร้านละ ยังซ่อมไม่ได้ครับ                                                                                       ตอบไฟไม่เข้าลองเลย ลองเปิดฝาคลอบดู ด้านล่างแถบปลักเสียบจะเป็นภาคจ่ายไฟ แบบคอมพาเวอรซัพพาย 220 แปลงเป็น48v ให้หาดูฟิวแบบเชรามิก อาจขาด เช็คฟิวแล้วไม่ขาด แสดงว่าพาเวอรซัพพาย เสีย ถ้าเสียผมมีอะไหล่ ผมให้ ถ้าเอา ช่วยค่าส่งหน่อย ถ้าอยู่ใกล้มาเอาเองเลยคับ นครปฐม ถอดของเก่าออกเอาของใหม่ใส่ เสียบปลักเล้กๆในเครื่อง จบ แต่ถ้าเครื่องทิ้งใว้นาน2เดือนจบหัวตัน ทั้งหมึกแท้ และเทียม
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดู   แล้วถ้าหัวฉีดหมึกตัน มีวิธีแก้มั๊ยครับ คำนับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 กันยายน 2011 01:34:32 »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดู   แล้วถ้าหัวฉีดหมึกตัน มีวิธีแก้มั๊ยครับ                                                                                                           ตอบ   มีคับแบบบ้านๆ เอากระบอกฉีดยาอันใหญ่ๆ ที่เขาใช้ฉีดศพ นะ ขอยืม สับประเหร่อที่วัดมาก่อนก็ได้คับถ้าเขาไม่ให้ ก็ไปซื้อทีร้านขายยา อันละ10 ก่วาบาท แล้วนำกระบอกฉีดยามาบากตรงปลายกระบอก ให้เป็นร่อง โดยใช้มีดคัดเตอร์ แล้วหาสายยางเล็กๆมาสวม ปากกระบอก (สายยางเล็กๆหายากมากก็ลองไปรื้อเครื่องปริ้นเตอร์เก่าๆดูดิมันมีแกะเอามาใช้เลย หรือจะไปซื้อทีร้านอะไหล่มอไซค์ก็ได้หาร้านใหญ่ๆนะ บอกอาตี๋ว่าเอาสาย น้ำมันออโต้ลูปเส้นนึง) เส้นเท่ากับสายน้ำเกลือ นะ สวมสายแล้วเอาสายเคเบิ้ลคายลัดอีกทีนึงจะได้แน่น แล้วเราก็ได้เครื่องมือล้างหัวพิมพ์แบบชาวบ้าน                                     วิธีใช้                                                                                                                                                           ให้เอากระบอกที่ทำนำมาสวมในช่องที่ส่งหมึก(แกะตลับหมึกออกจะเห็นเอง นะ ลองมองดูที่ช่องใส่ ดิ จะมีเดือยขาวๆ อยู่) ยัดเลย แล้ว ค่อยๆชัก บีบปลายด้วย กันหลุด แหม ได้อารม จริงๆ น้ำออกแล้วววว...ซีดอาาาาน้ำหมึกจะเริ่มออกเ้ข้ามาเก็บในกระบอกฉีดยา เต็มกระบอกชัก เอาน้ำหมึกทิ้ง ดูดนะห้ามดัน(ชอบ)เดี๋ยวหัวตัน ดูดหมึกออกจนหมด แล้วล้างกระบอกให้สะอาด แล้วเอาน้ำอุ่น ดันเข้าไป ค่อยๆ นะถ้าดันไม่เข้าคือมันตัน ออกแรงดันสมควร จับปลายด้วย น้ำจะกระเซ็น  ทำเสร็จ ใส่ตลับหมึก กลับ แล้ว กดเมนูล้างหัวพิมพ์ 10 สิบๆๆๆ ครั้งเห็นจะได้ จนหมึกวิ้งเข้าเต็มสายของเครื่องพิมพ์ ครบทั้ง4สี แล้วลองพิมพ์ ภาพสีซัก10ภาพ แรกๆอาจจะไม่ออก รอหน่อย พิมพ์ไปเลื่อยๆ เออเกือบลืม ตอนล้างหัวพิมพ์ถ้าถอดหัวพิมพ์ออกมาแซ่น้ำอุ่นด้วยยิ่งดี วิธีถอดในยูทูปมี ถ้าทำไม่ได้ให้หาวิธีเลื่อนหัวพิมพ์ให้ออกมาอยู่ตรงกลาง (ทำไม่ได้หลอกถ้าเครื่องไม่ติด ฮาก๊าก..มันร๊อค) ถ้าเครื่องติด กดเปิดเครื่อง แล้วจะได้ยินเสียงหัวพิมพ์เลื่อน รีบชัก...(ปลัก) ถ้าทำได้แล้วให้เอากระดาษทิชู่ลองใต้หัวพิมพ์ กันน้ำ หมันคอยเปลี่ยนกระดาษทิชู่ด้วยตอนล้างนะ โอ้ยง่วงนอน ตี1ครึ่ง ถ้าติดขัดตรงใหน ก็โทรมา หรึอพิมพ์ถามก็ได้  0852622362 เล็ก คับ

OffSpeed <Sz>

~~ ก็แค่ Fe ~~

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 17 กันยายน 2011 01:39:48 »

ของผมไฟไม่เข้า มีวิธีมั๊ยครับ ส่งร้านซ่อมคอม ซ่อมปรินท์มา 2 ร้านละ ยังซ่อมไม่ได้ครับ                                                                                       ตอบไฟไม่เข้าลองเลย ลองเปิดฝาคลอบดู ด้านล่างแถบปลักเสียบจะเป็นภาคจ่ายไฟ แบบคอมพาเวอรซัพพาย 220 แปลงเป็น48v ให้หาดูฟิวแบบเชรามิก อาจขาด เช็คฟิวแล้วไม่ขาด แสดงว่าพาเวอรซัพพาย เสีย ถ้าเสียผมมีอะไหล่ ผมให้ ถ้าเอา ช่วยค่าส่งหน่อย ถ้าอยู่ใกล้มาเอาเองเลยคับ นครปฐม ถอดของเก่าออกเอาของใหม่ใส่ เสียบปลักเล้กๆในเครื่อง จบ แต่ถ้าเครื่องทิ้งใว้นาน2เดือนจบหัวตัน ทั้งหมึกแท้ และเทียม
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดู   แล้วถ้าหัวฉีดหมึกตัน มีวิธีแก้มั๊ยครับ คำนับ
ผมเคยล้างครับน้ามารับแล้วกัน ฮ่า ๆๆๆๆ กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กันยายน 2011 01:42:03 »

ผมเคยล้างครับน้ามารับแล้วกัน ฮ่า ๆๆๆๆ
 ถาม ล้างอะไรงะตัวเอง

OffSpeed <Sz>

~~ ก็แค่ Fe ~~

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 17 กันยายน 2011 01:45:19 »

ผมเคยล้างครับน้ามารับแล้วกัน ฮ่า ๆๆๆๆ
 ถาม ล้างอะไรงะตัวเอง
หัวหมึกครับผมเคยตันอ่ะครับ  คำนับ     เหวอ เหวอ เหวอ

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 กันยายน 2011 02:00:16 »

ทำไรอยูคับนอนดึกจัง ผมพึ่งกลับจากที่ทำงาน

Thom_92

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 กันยายน 2011 03:33:00 »

สุดยอด ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์