AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 11:29:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เครื่อง5a อยากแรงแบบ N/A ต้องทำไรบ้างอ่ะ งบเท่าไรคับ  (อ่าน 11067 ครั้ง)
timebadclub
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 18 กันยายน 2011 14:53:58 »

รถAE92
คือตอนแรกว่าจะเซ็ตโบ แต่ที่นี้กลัวจะบานปลาย
แล้วอยากได้แบบแรงแบบ n/a ต้องทำไรบ้างคับ

Alpha
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Doraemon 3S

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 15:16:00 »

แบบเบาะๆก็ตีเฮดเดอร์ดีๆสักชุดครับ

หนักหน่อยก็....

1. เปลี่ยนแคมชาฟท์องศาสูง
2. เปลี่ยนสปริงวาวล์ (กันวาวล์ลอยตอนรอบสูง)
3. บาลานซ์เพลาข้อเหวี่ยง
4. จูนกล่องใหม่ หรือใช่อุปกรณ์ช่วย
ฯลฯ

ซึ่งเอาเข้าจริงแล้ว คุณก็จะพบว่า วิธีง่ายสุดคือปรับตัวคุณให้เข้ากับรถครับ
เครื่อง 5A-FE นี่มันเน้นประหยัดมาแต่แรกเลยครับ เอาไปทำให้แรงคงยาก(ไม่คุ้ม)
อยากแรง ผมว่าเปลี่ยนเครื่องเลยง่ายกว่านะครับ

EE90 Chaser Edition
timebadclub
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 15:19:39 »

แบบเบาะๆก็ตีเฮดเดอร์ดีๆสักชุดครับ

หนักหน่อยก็....

1. เปลี่ยนแคมชาฟท์องศาสูง
2. เปลี่ยนสปริงวาวล์ (กันวาวล์ลอยตอนรอบสูง)
3. บาลานซ์เพลาข้อเหวี่ยง
4. จูนกล่องใหม่ หรือใช่อุปกรณ์ช่วย
ฯลฯ

ซึ่งเอาเข้าจริงแล้ว คุณก็จะพบว่า วิธีง่ายสุดคือปรับตัวคุณให้เข้ากับรถครับ
เครื่อง 5A-FE นี่มันเน้นประหยัดมาแต่แรกเลยครับ เอาไปทำให้แรงคงยาก(ไม่คุ้ม)
อยากแรง ผมว่าเปลี่ยนเครื่องเลยง่ายกว่านะครับ
ขอบคุนคับ
-v

Toom111 พิดโลก
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AE-レーシング クラブ

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 15:37:27 »

ใส่เกียร์ ฝาลายหรือฝาดำ+กล่องใบนึงคับ  ฮิฮิ

อยากรู้ต้องลอง!!!
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 16:17:59 »

ตอบกับแบบตรงๆ  จะทำ 5A-FE แบบ แรงๆ สไตล์ NA  บอกได้เลยครับ ว่า ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำครับ  เหมือนเคี่ยวเข็ญเด็ก ป.4 ให้เก่งเท่า ป.ตรี  มันทำได้ยากครับ

ทีนี้ ก้ อยู่ที่คุณว่า คาดหวัง แรงม้า แรงบิด จากมันไว้เท่าไรครับ?  คำว่า แรง สำหรับทุกคน มันไม่เท่ากันครับ 

เอาเป็นว่า ตั้ง ฝาดำ เอาไ้ว้เป็น แรงบันดาลใจสูงสุดละกัน  165 ม้า ฟลายวิว  ก็ ราวๆ 130 ม้า ที่ล้อ   แค่คาดหวัง ให้ แรงม้า แรงบิด ออกมา เท่าๆ กับฝาดำ คุณก็ ต้องถม งบ เท ลงไป ผมว่า แพงกว่า ยกฝาดำ มาวาง ล่ะครับ

ก็ อยู่ที่คุณแล้วล่ะ  ถมเงินไป โดยปลอบใจตัวเองด้วยเหตุผล ว่า ใจรัก ก็ ไ่ม่มีใครว่าอะไรอยู่แล้วครับ   คุ้่ม หรือไ่ม่คุ้ม  ต้องลองเอง แล้วล่ะ Wink

yuky

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 17:07:43 »

ตอบกับแบบตรงๆ  จะทำ 5A-FE แบบ แรงๆ สไตล์ NA  บอกได้เลยครับ ว่า ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำครับ  เหมือนเคี่ยวเข็ญเด็ก ป.4 ให้เก่งเท่า ป.ตรี  มันทำได้ยากครับ

ทีนี้ ก้ อยู่ที่คุณว่า คาดหวัง แรงม้า แรงบิด จากมันไว้เท่าไรครับ?  คำว่า แรง สำหรับทุกคน มันไม่เท่ากันครับ  

เอาเป็นว่า ตั้ง ฝาดำ เอาไ้ว้เป็น แรงบันดาลใจสูงสุดละกัน  165 ม้า ฟลายวิว  ก็ ราวๆ 130 ม้า ที่ล้อ   แค่คาดหวัง ให้ แรงม้า แรงบิด ออกมา เท่าๆ กับฝาดำ คุณก็ ต้องถม งบ เท ลงไป ผมว่า แพงกว่า ยกฝาดำ มาวาง ล่ะครับ

ก็ อยู่ที่คุณแล้วล่ะ  ถมเงินไป โดยปลอบใจตัวเองด้วยเหตุผล ว่า ใจรัก ก็ ไ่ม่มีใครว่าอะไรอยู่แล้วครับ   คุ้่ม หรือไ่ม่คุ้ม  ต้องลองเอง แล้วล่ะ Wink

ตามนั้นเลยคับ
ถ้าพูดกันแบบตรงๆ แค่ขับสนุกขึ้นนิดหน่อย..พอได้คับ
เอาเข้าจริง ก็ได้ไม่ต่างจากเดิมเกิน10-15%อย่างเก่ง
ยังห่างไกลคำว่าแรงอีกพอสมควรคับ
แต่เงินที่ถมไปน่าจะวาง20Vหรือ4E-FTEได้สบายๆ(อย่าคิดว่าจะแรงได้ด้วยเงินเล็กๆน็อยๆ...ไม่มีคับ)
ถามว่าต่อให้คุณเซ็ตโบจริง ก็ใช้ว่าจะเอาแค่FD2.0หรือEX2.0เค้าอยู่นะคับ
โดนสวนมาละก็เสียคับเสีย
ผมว่าการยอมรับเรื่องจริงและไปให้ถูกทางสำคัญคับ
อยากแรงมองไปทางที่มันใช่ดีกว่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2011 17:12:28 โดย yuky » บันทึกการเข้า

RN3 type RS/BB5 type Si
norma_niggy

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 17:13:33 »

ตอบกับแบบตรงๆ  จะทำ 5A-FE แบบ แรงๆ สไตล์ NA  บอกได้เลยครับ ว่า ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำครับ  เหมือนเคี่ยวเข็ญเด็ก ป.4 ให้เก่งเท่า ป.ตรี  มันทำได้ยากครับ

ทีนี้ ก้ อยู่ที่คุณว่า คาดหวัง แรงม้า แรงบิด จากมันไว้เท่าไรครับ?  คำว่า แรง สำหรับทุกคน มันไม่เท่ากันครับ 

เอาเป็นว่า ตั้ง ฝาดำ เอาไ้ว้เป็น แรงบันดาลใจสูงสุดละกัน  165 ม้า ฟลายวิว  ก็ ราวๆ 130 ม้า ที่ล้อ   แค่คาดหวัง ให้ แรงม้า แรงบิด ออกมา เท่าๆ กับฝาดำ คุณก็ ต้องถม งบ เท ลงไป ผมว่า แพงกว่า ยกฝาดำ มาวาง ล่ะครับ

ก็ อยู่ที่คุณแล้วล่ะ  ถมเงินไป โดยปลอบใจตัวเองด้วยเหตุผล ว่า ใจรัก ก็ ไ่ม่มีใครว่าอะไรอยู่แล้วครับ   คุ้่ม หรือไ่ม่คุ้ม  ต้องลองเอง แล้วล่ะ Wink

ไม่รัก ไม่บ้า ทำไม่ได้  อิอิ อิอิ อิอิ

มีแค่เนี๊ย
Haltech E6X
MSD DIS4 PLUS
COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 17:21:02 »

คืออย่างนี้คับ 4AFE เมืองนอกเค้าก็ทำกันนะครับ มันได้ความสะใจและความรู้เม็ดเงินมันอาจเยอะแต่เท่อะคับ เพราะมันวิ่ง 15.xx เหมือนกัน

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
norma_niggy

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 17:27:20 »

คืออย่างนี้คับ 4AFE เมืองนอกเค้าก็ทำกันนะครับ มันได้ความสะใจและความรู้เม็ดเงินมันอาจเยอะแต่เท่อะคับ เพราะมันวิ่ง 15.xx เหมือนกัน

วิ่ง 15.XX ก็มีรถน้าตู่ งบก็ไม่เท่าไหร่ 4-5 หมื่นเอง วิ่ง 14.XX ก็มีแล้ว AE82 สีเขียว ทำไว้วิ่งอย่างเดียว อิอิ อิอิ

มีแค่เนี๊ย
Haltech E6X
MSD DIS4 PLUS
jack@noxious

2 ZZ รู้จักป่าว !!!

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 17:35:03 »

หาเครื่องดีๆๆลงไปดีกว่า เสียน้อยเสียมาก  อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 19:28:36 »

วิ่ง 15.XX ก็มีรถน้าตู่ งบก็ไม่เท่าไหร่ 4-5 หมื่นเอง วิ่ง 14.XX ก็มีแล้ว AE82 สีเขียว ทำไว้วิ่งอย่างเดียว อิอิ อิอิ
นั่นเค๊า เทอร์โบ หรือป่าว นิกกี้ เค๊าถาม NA เน้อ จริงๆแล้ว FE ของท่าน ก็ ถือว่าวิ่งดีในบรรดา FE นะ  เอา รายละเอียด มาแนะนำ 5A-FE เค๊าหน่อย ก็ ได้ ครับ
 Wink
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 19:30:26 »

จขกท ก็ ต้องตั้่งโจทย์ กับ ตัวเองให้ชัดนะครับ ว่า แรง  ที่คุณอยากได้นั้น แรงแบบไหน  ถ้า เอาเวลา 402 เมตร มาใช้ เปรียบเทียบ ก็ อย่างที่นิกกี้ บอกครับ
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 19:37:32 »

นั่นเค๊า เทอร์โบ หรือป่าว นิกกี้ เค๊าถาม NA เน้อ จริงๆแล้ว FE ของท่าน ก็ ถือว่าวิ่งดีในบรรดา FE นะ  เอา รายละเอียด มาแนะนำ 5A-FE เค๊าหน่อย ก็ ได้ ครับ
 Wink

ลูก83 ครัช TRD ผ้าไทย จอฟ้า 4ลิ้น คอยแยก 15.8ครับ เกียร์ฝาดำ5เกียร์ไม่เต็ดคับ

รถน้องเพียวไส้เดิมทั้งตัวเครื่องสด มีเกียร์ฝาดำ5เกียร์อย่างเดียวกับคอยแยก 16.5คับ งาน AEรอบที่แล้ว

4A-fe เอาจริงๆ ได้เกียร์ฝาดำไปนี้ลงมาแตะ16ปลาย17ต้นได้แล้วคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2011 19:40:42 โดย Hunter_JIK.CZ48 » บันทึกการเข้า

4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 19:55:27 »

เรื่องปะเก็น7เอไม่แน่ใจว่าใช้ได้มั้ย ถ้าได้มันจะบางลงมาหน่อยช่วยเพิ่มกำลังอัดคับ เอาแบบบ้านๆถูกตังค์ก้อปาดฝาคับ
ทำวาล์วบดวาล์วให้สนิท แค่นี้อัตราเร่งก้อดีขึ้นคับ ถ้าใช้เม็ดเงินเยอะกว่านี้ผมว่าลงฝาดำดีกว่าคับ แต่ถ้าใจรักก้อจัดเต็มได้คับ
ของมันเมด ทู ออร์เดอร์ได้คับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 19:58:01 »

นั่นเค๊า เทอร์โบ หรือป่าว นิกกี้ เค๊าถาม NA เน้อ จริงๆแล้ว FE ของท่าน ก็ ถือว่าวิ่งดีในบรรดา FE นะ  เอา รายละเอียด มาแนะนำ 5A-FE เค๊าหน่อย ก็ ได้ ครับ
 Wink

ลูก83 ครัช TRD ผ้าไทย จอฟ้า 4ลิ้น คอยแยก 15.8ครับ เกียร์ฝาดำ5เกียร์ไม่เต็ดคับ

รถน้องเพียวไส้เดิมทั้งตัวเครื่องสด มีเกียร์ฝาดำ5เกียร์อย่างเดียวกับคอยแยก 16.5คับ งาน AEรอบที่แล้ว

4A-fe เอาจริงๆ ได้เกียร์ฝาดำไปนี้ลงมาแตะ16ปลาย17ต้นได้แล้วคับ

ถ้าตามที่ จิ๊ก บอก  ที่พอทราบ ก็ มี เกียร์ 1 ลูก ฝาดำ 5MT ก็ ลูกละ ประมาณ 7-8000  ถ้า 6MT ก็ น่าจะ 15000 Up
ลูก 83 mm  ถ้าใช้ของ ฺBP ก็ ใหม่ๆ ชุดนึง ประมาณ 4000-4500 ครับ  ยังไม่ีรวม ค่าคว้าน แล้วก็ ค่าแรง ใส่ ประกอบ ค่้ายกลงรื้อประกอบ ประมาณ 4000 ค่า คว้านอีก ประมาณ 2000  ค่าปะเก็น 83mm อีก ประมาณ 2500-3000  ครัช TRD ชุดนึงก็ ประมาณ 8-9000  ได้มาแล้ว เปลี่ยนผ้าไทย ก็ คง แผ่นละ 1-2500 บาท

แต่ กล่อง อันนี้ผมไ่ม่รู้ว่า กล่องอะไร ครับ ถ้า กล่องเดิม ก็ ไม่เสียอะไรเพิ่ม ถ้า กล่องพ่วง ก็  ค่ากล่อง + ค่าจูน + ค่าไดโน

ก็ ลองบวกๆ ดู ครับ

แต่โดยส่วนตัีวแล้ว ถ้า 5A จะใส่ ลูก 83 ผมว่า มันน่าจะมีปัญหาเรื่องผนังเสื้อนะ  เพราะ 5A มันน่าจะเล็กกว่า 4A  ยังไง ลองหาข้อมูลดู ครับ เพื่อนๆ เอามาแบ่งกันแล้ว Wink
tor_EE101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

1300cc

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 21:08:03 »

ปิดปาก อ่านหนังสือ

1300cc จัดหนักๆ
COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 23:47:06 »

จริงๆแล้วความคุ้มไม่คุ้มมันอยู่ที่ใจคับ ถ้าหมกกันไปก็มีฮาได้บ้างแหละคับ ลองคิดดูเล่นๆนะครับว่าถ้าเครื่อง เทพๆ โดนเครื่อง FE ขึ้นมาแล้วเปิดฝากระโปรงออกมาเครื่องเดิมนิหว่า ลองคิดถึงอารมนั้นดูนะคับว่ามันฮาขนาดไหน คือรู้ว่าทำแล้วสู่ไม่ได้แต่ถ้ามันสู่ได้ขึ้นมาอะคับ มันเป็นเรื่องที่พูดกันได้อีกยาววววว อิอิ

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 กันยายน 2011 23:52:47 »

Wink

ถ้าตามที่ จิ๊ก บอก  ที่พอทราบ ก็ มี เกียร์ 1 ลูก ฝาดำ 5MT ก็ ลูกละ ประมาณ 7-8000  ถ้า 6MT ก็ น่าจะ 15000 Up
ลูก 83 mm  ถ้าใช้ของ ฺBP ก็ ใหม่ๆ ชุดนึง ประมาณ 4000-4500 ครับ  ยังไม่ีรวม ค่าคว้าน แล้วก็ ค่าแรง ใส่ ประกอบ ค่้ายกลงรื้อประกอบ ประมาณ 4000 ค่า คว้านอีก ประมาณ 2000  ค่าปะเก็น 83mm อีก ประมาณ 2500-3000  ครัช TRD ชุดนึงก็ ประมาณ 8-9000  ได้มาแล้ว เปลี่ยนผ้าไทย ก็ คง แผ่นละ 1-2500 บาท

แต่ กล่อง อันนี้ผมไ่ม่รู้ว่า กล่องอะไร ครับ ถ้า กล่องเดิม ก็ ไม่เสียอะไรเพิ่ม ถ้า กล่องพ่วง ก็  ค่ากล่อง + ค่าจูน + ค่าไดโน

ก็ ลองบวกๆ ดู ครับ

แต่โดยส่วนตัีวแล้ว ถ้า 5A จะใส่ ลูก 83 ผมว่า มันน่าจะมีปัญหาเรื่องผนังเสื้อนะ  เพราะ 5A มันน่าจะเล็กกว่า 4A  ยังไง ลองหาข้อมูลดู ครับ เพื่อนๆ เอามาแบ่งกันแล้ว Wink

ครัชน่าจะ3-4000นะคับที่ได้มาถ้าจำไม่ผิดจอฟ้าจูนถนนค่าจูน1500คับเท่าที่รู้มา

นอกนั้นราคาน่าจะราวๆที่บอกครับ 4ลิ้นทำเบ็ดเสร็จก็เกือบ5000ได้มั่งครับ แต่รอบต่ำกำลังหายขับลำบากแต่พอมาแล้วฟาดดีคับ 3s ผมไปขึ้นเอาเกียร์4โน้นอะคับ

จิงๆถ้าเดิมๆผมว่าเกียร์ฝาดำ+กล่องสักใบก็พอแล้ว16กลางๆปลายๆ งบไม่เยอะมากแถมตอนจะไปฝาดำเอาของไปใช้ได้ด้วยครับ

Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 กันยายน 2011 00:08:51 »

ผมว่าแรงแต่พอควรดีกว่านะ
 คุณหัดอ่านไลน์ มุดให้เก่ง
 รถแรงๆที่อ่านไลน์ไม่เก่ง แพ้มาเยอะแล้วครับ

ปล. แต่ถ้าเขาอ่านเก่ง คุณก็แพ้(เอ๊ะยังไง) ฮิฮิ

EE90 Chaser Edition
jack@noxious

2 ZZ รู้จักป่าว !!!

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 กันยายน 2011 03:40:29 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์